Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationHow IIT Delhi analyses the outcome

How IIT Delhi analyses the outcome


नवी दिल्ली: भारतीय आघाडीची विद्यापीठे जगातील सर्वोत्तम 50 मध्ये स्थान मिळवू शकतात, आयआयटी दिल्लीचे संचालक व्ही. रामगोपाल राव यांनी आपल्या सहका .्यांना पत्र लिहिले आहे. राव यांनी आपल्या पत्राद्वारे नुकत्याच जाहीर झालेल्या क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंगचे सहा-मुद्द्यांचे निदान केले आहे, ज्यात आयआयटी दिल्लीला जगातील दुसर्‍या क्रमांकाचे मानांकन देण्यात आले आहे. १ 185 185 च्या जागतिक क्रमवारीत, आयआयटी बॉम्बेच्या मागे आठ स्थान आणि पुढे एक स्थान आहे. आयआयएससी-बंगळुरूचा.

रँकिंगचे विश्लेषण देताना ग्लोबल लीग टेबलमध्ये आयआयटी-दिल्लीची नोंद आणि काय केले पाहिजे, असे राव म्हणाले की कोणीही “आयआयटी दिल्लीची जागा मुंबई किंवा इतर सर्वोच्च संस्थांकडे घेईल, आणि ही गोष्ट अजूनही तशीच आहे”. क्रमवारी संदर्भ सह पाहिले पाहिजे.

दिग्दर्शक राव यांनी प्रत्येक पॅरामीटर्सवरील सहा मुद्द्यांचे विश्लेषण येथे केले आहे.

१. क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंगमध्ये %०% वजनाचा विचार करणा academic्या शैक्षणिक प्रतिष्ठेबद्दल बोलताना राव म्हणाले, “आम्हाला आपल्याविषयी अधिक बोलण्याची आणि आपल्या शोधातील कामगिरीबद्दल भारत-परदेशातील सार्वजनिक माहिती देण्याची गरज आहे. आपण फक्त स्वतःच अधिक दृश्यमान असणे आवश्यक आहे. पोहोच महत्त्वपूर्ण आहे “. 100 च्या प्रमाणात, आयआयटी दिल्लीला ताज्या जागतिक क्रमवारीत 45.9 ने सन्मानित करण्यात आले.

२. आयआयटी दिल्लीच्या संचालकाने लिहिले आहे की नियोक्ता प्रतिष्ठा मापदंडात संस्था चांगली कामगिरी करत आहे. या रँकिंग निर्देशकामध्ये शाळेला 100 पैकी 70 प्राप्त झाले आहेत जे रँकिंगमध्ये 10% वजन देतात.

Fac. प्राध्यापक-विद्यार्थ्यांच्या प्रमाणानुसार राव म्हणाले, “आम्हाला फक्त अधिक विद्याशाखा घेण्याची गरज आहे. आयआयटी गुणवत्तेची विद्याशाखा शोधणे (आमचा तलाव बहुधा भारतीय किंवा भारतीय वंशाच्या लोकांपुरताच मर्यादित आहे), हे एक आव्हान आहे. आम्ही एका बिंदूच्या पलीकडे उतरू शकत नाही. आम्ही अत्यंत दर्जेदार जागरूक आणि अगदी बरोबर आहोत. “हे देखील लक्षात घ्या, जुन्या आयआयटीने गेल्या दोन वर्षात ईडब्ल्यूएस कोटा अंमलबजावणीमुळे 2500 अतिरिक्त विद्यार्थ्यांची भर घातली. आमच्या नियंत्रणाबाहेरच्या कारणास्तव आम्ही यावर जोरदार टीका केली.

प्राध्यापक-विद्यार्थी गुणोत्तर निर्देशकावर आयआयटी दिल्लीने क्यूएस रँकिंगमध्ये 100 पैकी 30.9 गुण मिळवले आहेत. या निर्देशकाचे 20 क्रमांकाचे वजन आहे.

Per. प्रति विद्याशाखांचे दाखले: “काही वर्षांपूर्वी आयआयटी दिल्लीला यावर 94 of गुण मिळाले होते. परंतु आम्ही गेल्या 5 वर्षात 200 नवीन प्राध्यापकांची भरती केली आहे, त्यामुळे आमची प्रत्येक विद्याशाखेत गणिते उद्धरण खाली आली आहेत. एकदा ही नवीन अध्यापक यंत्रणेत उत्पादक झाल्या की ती पुन्हा वाढली पाहिजे. “आम्ही येथे मजबूत पाया आहे,” राव यांनी आपल्या पत्रात लिहिले.

“मला हे देखील माहित नाही की क्यूएस प्रत्येक विद्याशाखेत मेट्रिक म्हणून प्रति पेपर उद्धरणांऐवजी उद्धरणे का वापरते. आयआयटीसारख्या वेगवान वाढणार्‍या संस्थांमध्ये नंतरचे प्रमाण अधिक चांगले झाले असते, असेही त्यांनी नमूद केले. यावर्षी या पॅरामिटरसाठी शाळेने 100 च्या स्केलवर 70 गुण मिळवले आहेत.

Indian. आंतरराष्ट्रीय संस्था, जे भारतीय संस्थांसाठी पारंपारिक कमकुवतपणा आहेत, यावर राव म्हणाले, “आयआयटी नोकर्‍या म्हणजे सरकारी नोकरी. आंतरराष्ट्रीय विद्याशाखेत भरती करणे अजूनही सर्व स्तरांवरील धोरणात्मक मुद्द्यांसह आहे. आम्हाला जे काही गुण मिळतात ते बहुतेक आमच्या प्राध्यापकांवरील ओसीआय / पीआयओमुळे असतात. परंतु आपल्या शिक्षकांच्या नोकरीसाठी आपण जागतिक पातळीवर जाण्याची गरज आहे. आम्ही प्रयत्न करीत आहोत, परंतु त्यासाठी वेळ लागतो. हे रात्रभर बदलले जाऊ शकत नाही “.

आंतरराष्ट्रीय विद्याशाखा मापदंडांवर, आयआयटी दिल्लीचे 100 च्या स्केलवर 1.2 स्कोअर आहे आणि हा एक महत्त्वाचा विभाग आहे ज्यामुळे भारतीय अव्वल शाळांची जागतिक क्रमवारी खाली येते.

International. आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांविषयी, दिग्दर्शक राव यांनी लिहिले आहे की “आयआयटीला अधिक आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांना प्रवेश देणे आवश्यक आहे. जेईई अ‍ॅड परीक्षेसाठी उच्च पातळीची तयारी आवश्यक असल्याने, पदवीपूर्व स्तरावरील आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांसाठी दारे जवळजवळ बंद आहेत. आम्ही मास्टर्स आणि पीएचडी स्तरावर जास्तीत जास्त आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांना प्रवेश देत आहोत. परंतु या संस्थांमध्ये येण्याची इच्छा असणार्‍या परंतु प्रवेश नाकारणा Indian्या अनेक भारतीय विद्यार्थ्यांच्या किंमतीवर आम्ही हे करू शकत नाही. “

“आयआयटी प्रवेशाचा दबाव कमी होईल म्हणून भारताला बर्‍याच उच्च-गुणवत्तेच्या संस्था तयार करण्याची आवश्यकता आहे. आयआयटी दिल्लीने आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांसाठी 500 पीएचडी फेलोशिपची घोषणा केली आहे आणि राष्ट्रीय आसियान पीएचडी फेलोशिप प्रोग्रामचे समन्वय देखील केले आहे. यासाठी वेळ घेतो. येथे (साथीचा रोग) सर्व देशांनी आम्हाला मारले आहे. “

निश्चितपणे, गेल्या चार आवृत्त्यांमध्ये क्युएस रँकिंगच्या पहिल्या 200 जागतिक यादीत भारताची तीन संस्था आहेत.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments