Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceRBI hikes ATM interchange fee per transaction from Rs 15 to Rs...

RBI hikes ATM interchange fee per transaction from Rs 15 to Rs 17


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) गुरुवारी इंटरचेंज फी रचनेत वाढ करण्याची परवानगी दिली स्वयंचलित टेलर मशीन्स (एटीएम) उपयोजित खर्च आणि त्यावरील खर्चाचा विचार करता जवळपास 9 वर्षानंतरचे व्यवहार द्वारा देखभाल दुरुस्ती आणि पांढरा लेबल ऑपरेटर

त्यानुसार, द 1 ऑगस्ट 2021 पासून सर्व केंद्रांमधील आर्थिक व्यवहारासाठी प्रत्येक व्यवहाराची इंटरचेंज फी 15 ते 17 रुपयांपर्यंत आणि सर्व केंद्रांमधील गैर-आर्थिक व्यवहारासाठी 5 ते 6 रुपयांची वाढ केली आहे.

जेव्हा कार्ड जारी करणार्‍या बँकेच्या मालकीचे नसलेले एटीएममध्ये एखादे ग्राहक व्यवहार करतात तेव्हा कार्ड जारी करणारे बँक एटीएमच्या ऑपरेटरला इंटरचेंज फी भरते. सध्या कार्ड जारी करणारी बँक प्रत्येक रोख व्यवहारासाठी 15 रुपये आणि प्रत्येक विना-रोकड व्यवहारासाठी 5 रुपये इंटरचेंज फी भरते.

एटीएम ऑपरेटर गेल्या काही काळापासून इंटरचेंजमध्ये भाडेवाढीसाठी दबाव आणत होते पण समस्येच्या समान पृष्ठावर नव्हता कारण, शेवटी, अतिरिक्त खर्च ग्राहकांना करावा लागतो.

एटीएम व्यवहारांच्या इंटरचेंज रचनेवर विशेष लक्ष केंद्रित करून एटीएम शुल्काच्या संपूर्ण व्याप्तीचा आढावा घेण्यासाठी जून २०१ back मध्ये परत समिती नेमली होती.

“समितीच्या शिफारशींचे सखोल परीक्षण केले गेले आहे. एटीएम व्यवहारांकरिता इंटरचेंज फी रचनेत शेवटचा बदल ऑगस्ट २०१२ मध्ये झाला होता, तर ग्राहकांकडून देय शुल्काची अंतिम अंमलबजावणी ऑगस्ट २०१ 2014 मध्ये करण्यात आली होती. या फी अंतिम वेळी बदलल्या गेल्यानंतर बराच काळ लोटला आहे. ” एटीएम व्यवहारासाठी इंटरचेंज फी सुधारित करणे.

रिझर्व्ह बँकेने असेही म्हटले आहे की ग्राहक त्यांच्या स्वत: च्या बँक एटीएममधून दरमहा आर्थिक आणि गैर-आर्थिक व्यवहारांचा समावेश असलेल्या पाच विनामूल्य व्यवहारांसाठी पात्र असतील. आणि, ते मेट्रो शहरांमधील अन्य बँकांच्या एटीएममधून तीन विनामूल्य व्यवहारांसाठी (आर्थिक आणि आर्थिक नसलेले दोन्ही) पात्र असतील. मेट्रो नसलेल्या केंद्रांमध्ये ग्राहकांना इतर बँक एटीएममधून पाच व्यवहार (आर्थिक आणि बिगर आर्थिक) करता येतील.

ग्राहक अन्य बँकेच्या एटीएममधून करण्यास पात्र आहेत अशा विहित संख्येच्या पलीकडे सध्या त्यांना प्रत्येक व्यवहारासाठी 20 रुपये शुल्क आकारले जाते. परंतु, आरबीआयने आता 1 जानेवारी 2022 पासून ही व्यवहार शुल्क 20 रुपयांवरून 21 रुपयांपर्यंत वाढविले आहे.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ आमचे या संकल्पनेबद्दलचे संकल्प आणि वचनबद्धता दृढ झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

साथीच्या आजाराच्या आर्थिक परिणामावर लढा देत असताना आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments