Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationAlmost 80% of Indian colleges privately managed, says government

Almost 80% of Indian colleges privately managed, says government


नवी दिल्ली – देशातील जवळपास%%% महाविद्यालये खासगीरित्या व्यवस्थापित आहेत आणि १% टक्के लोकांना काही प्रमाणात शासकीय मदत मिळते, असे केंद्रीय शिक्षण मंत्रालयाच्या उच्च शिक्षणावरील अखिल भारतीय सर्वेक्षणात (आयआयएसई) गुरुवारी दिसून आले.

“देशातील बहुतांश महाविद्यालये (.6 78.%%) खाजगीरित्या व्यवस्थापित आहेत – (तर) .2 65.२% खासगी विनाअनुदानित तर १.4..4% खासगी अनुदानित आहेत. उर्वरित २१..% शासकीय महाविद्यालये आहेत. “खासगी महाविद्यालयांमध्ये अनेक राज्यांमध्ये फरक आहे,” असे वार्षिक शिक्षण सर्वेक्षणातून दिसून आले आहे.

देशात १,०43. विद्यापीठे, ,२,3433 महाविद्यालये आणि ११,7777 stand स्टँडअलोन संस्था आहेत ज्यात अभियांत्रिकी आणि व्यवसाय शाळा आहेत, ज्यामध्ये सुमारे million 38 दशलक्ष विद्यार्थ्यांची भरती आहे.

यापैकी बरीच महाविद्यालये नावनोंदणीच्या दृष्टीने लहान आहेत, अशा प्रकारच्या १ institutions..6% संस्थांमध्ये १०० पेक्षा कमी प्रवेश असणा .्या आणि -5 48..9% विद्यार्थ्यांची संख्या १००-00०० आहे. म्हणजेच देशातील किमान .5 65..% महाविद्यालये than०० पेक्षा कमी विद्यार्थ्यांची नोंद घेतात. वजा 4% मध्ये 3,000 पेक्षा जास्त विद्यार्थी नोंदवले आहेत.

किमान .6२.%% महाविद्यालये फक्त एक कार्यक्रम चालविते, त्यापैकी .1 84.१% खासगीरित्या व्यवस्थापित आहेत. या खाजगी व्यवस्थापित महाविद्यालयांपैकी .4 37..4% केवळ बीएड ऑफर करतात. अभ्यासक्रम.

कला अभ्यासक्रमासाठी एकूण विद्यार्थ्यांची संख्या .6 ..65 दशलक्ष असून त्यातील .9२..9% महिला आहेत. विज्ञान हा दुसरा मोठा प्रवाह आहे, त्यासह Science.75 second दशलक्ष विद्यार्थी आणि पुन्हा बहुमत .7१..7% महिला विद्यार्थी आहेत. वाणिज्य हा तिसरा मोठा प्रवाह आहे. यामध्ये 16.१ million दशलक्ष विद्यार्थ्यांनी प्रवेश नोंदविला आहे. पुरुष विद्यार्थ्यांनी (students 48..8%) विद्यार्थ्यांपेक्षा अभ्यासक्रम निवडला आहे.

परंतु एखादा वैयक्तिक अभ्यासक्रम घेतल्यास, “एम.फिल सारख्या अभ्यासक्रम वगळता बहुतेक प्रत्येक स्तरावर पुरुषांच्या तुलनेत पुरुषांची टक्केवारी जास्त असल्याचे दिसून येते. पदवीपूर्व स्तरावरील विद्यार्थ्यांची नावनोंदणी 50.8% पुरुष आणि 49.2% महिला आहेत. डिप्लोमाचे distribution 65.१% पुरुष आणि .9 34..9% महिलांचे वितरण आहे. पीएच.डी. या सर्वेक्षणात असे दिसून आले आहे की या पातळीवर 55% पुरुष आणि 45% महिला आहेत.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments