Wednesday, June 23, 2021
HomeEducationThree Indian universities in top-200 in QS World rankings, IISc ranks 1st...

Three Indian universities in top-200 in QS World rankings, IISc ranks 1st for research


आघाडीच्या जागतिक उच्च शिक्षण विश्लेषक क्यूएस (क्वाक्वेरेली सायमंड्स) ने सर्वाधिक सल्लामसलत केलेल्या आंतरराष्ट्रीय विद्यापीठाच्या रँकिंगमधील 18 व्या आवृत्तीचे प्रकाशन केले.

आयआयएससीला लंडन-आधारित एज्युकेशन अ‍ॅनालिस्ट या विश्लेषणामध्ये प्रति विद्याशाखा (सीपीएफ) मेट्रिकसाठी 100 पैकी 100 गुणांची नोंद झाली आहे.

रँकिंगनुसार, आयआयटी बॉम्बे १thth व्या स्थानावर, आयआयटी दिल्लीने १thth व्या क्रमांकासाठी आणि आयआयएससी बेंगलुरूने जागतिक स्तरावर विद्यापीठाच्या एकूण क्रमवारीत १66 वा क्रमांक मिळविला आहे.

केंद्रीय शिक्षणमंत्री रमेश पोखरीयल ‘निशंक’ यांनी त्यांच्या क्रमवारीबद्दल विद्यापीठाचे अभिनंदन केले आणि म्हणाले, “भारत शिक्षण व संशोधन क्षेत्रात प्रगती करीत आहे आणि विश्वगुरु म्हणून उदयास येत आहे. पंतप्रधान श्री नरेंद्र यांच्यासारख्या गुरूचा आम्हालाही तितकाच अभिमान आहे. मोदी, जे विद्यार्थी, शैक्षणिक कर्मचारी आणि भारतीय शिक्षण क्षेत्राशी संबंधित इतर सर्व भागधारकांच्या कल्याणासाठी सतत विचार करतात. “

क्यूएस रँकिंग संकलित करण्यासाठी सहा निर्देशकांचा वापर करतोः शैक्षणिक प्रतिष्ठा (एआर), नियोक्ता प्रतिष्ठा (ईआर), प्रति विद्याशाखा (सीपीएफ), विद्याशाखा / विद्यार्थी गुणोत्तर, आंतरराष्ट्रीय विद्याशाखा प्रमाण आणि आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थ्यांचे गुणोत्तर.

रँकिंगच्या 18 व्या आवृत्तीनुसार, क्युएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंग 2022 मध्ये इंडिया टेक्नॉलॉजी (आयआयटी), मुंबई ही सलग चौथ्या वर्षी भारताची अव्वल स्थान आहे.

तथापि, तो 2021 च्या 172 च्या रँकमधून चार स्थानांवर घसरून 177 वर आला आहे.

आयआयटी, दिल्ली हे भारताचे दुसरे सर्वोत्कृष्ट विद्यापीठ ठरले आहे. गेल्या वर्षभरापासून ते १ 3 rd व्या क्रमांकावरुन १ 185. वर आले आहे. आयआयएससीला मागे टाकून हे कामगिरी केली आहे, जी क्रमवारीनुसार मागील वर्षाच्या तुलनेत १66 व्या क्रमांकावर आहे.

आयआयटी, मद्रास २० स्थानांनी वाढली आहे आणि आता संयुक्त -२55 व्या स्थानावर आहे, जे २०१ since नंतरचे सर्वोच्च स्थान आहे. आयआयटी-खडगपूर २ 28० व्या स्थानावर आहे, तर आयआयटी, गुवाहाटी संयुक्त-5 5 th व्या मानांकित जागतिक ग्लोबल टॉप -4०० मध्ये दाखल झाले आहेत. पहिल्यावेळी.

आयआयटी, हैदराबाद, 1 1 -१00०० क्रमांकाच्या बँडमध्ये पहिल्या year०० वर्षातील पहिल्या वर्षाचा आनंद लुटला जात आहे, तर जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठाने क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंगमध्ये पदार्पण केले आणि ते 1 56१–570० च्या बँडमध्ये आहेत.

भारतीय विद्यापीठांनीही जागतिक स्पर्धकांच्या तुलनेत संशोधनाचा परिणाम सुधारला आहे. रँकिंगनुसार सीपीएफमधील केवळ 12 थेंबाच्या तुलनेत भारताच्या 35 विद्यापीठांपैकी 17 विद्यापीठांनी सीपीएफच्या गुणांमध्ये वाढ नोंदविली आहे.

तथापि, संस्थात्मक शिक्षण क्षमतेच्या QS च्या प्रमाणात भारतीय विद्यापीठे संघर्ष करीत आहेत. क्यूएसच्या प्राध्यापक / विद्यार्थी गुणोत्तर निर्देशकातील भारतातील universities 35 विद्यापीठांपैकी २ three कंपन्यांनी घट नोंदविली असून केवळ सहा रेकॉर्डिंगमध्ये सुधारणा झाली आहे.

कोणत्याही भारतीय विद्यापीठात प्राध्यापक / विद्यार्थी गुणोत्तर श्रेणीतील अव्वल 250 मध्ये स्थान नाही.

भारतीय विद्यापीठांनी क्यूएस शैक्षणिक प्रतिष्ठा मेट्रिकमध्ये सातत्याने प्रगती केली असून भारताच्या of 35 पैकी २० प्रवेशिकांनी त्यांचे गुण सुधारले आहेत, तर केवळ नऊ जणांना त्यांच्या श्रेणीमध्ये थेंब आले आहे.

क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंगसाठी, संस्था आणि विद्यापीठांचा सहा निर्देशकांवर निर्णय घेण्यात आला – शैक्षणिक प्रतिष्ठा, नियोक्ता प्रतिष्ठा, प्रति विद्याशाखांचे गुणांकन, विद्याशाखा / विद्यार्थी गुणोत्तर, आंतरराष्ट्रीय विद्याशाखा प्रमाण आणि आंतरराष्ट्रीय विद्यार्थी गुणोत्तर.

यावर्षी रँकिंगमध्ये जगातील अव्वल 1,300 विद्यापीठे सूचीबद्ध आहेत – गेल्या वर्षीच्या तुलनेत 145 अधिक, जे locations locations ठिकाणी आढळू शकतात.

13,000 संस्थांपैकी 6,415 सर्वेक्षण विश्लेषणास पात्र असल्याचे आढळले आणि अंतिम सारणीसाठी 1,705 चे मूल्यांकन केले गेले. २०१ ते २०१ between दरम्यान प्रकाशित झालेल्या १.7..7 दशलक्ष शैक्षणिक पेपरचे वितरण आणि कामगिरी आणि त्या कागदपत्रांना मिळालेले million million दशलक्ष उद्धरण.

त्यांनी 1,30,000 पेक्षा जास्त शैक्षणिक प्राध्यापक आणि 75,000 पेक्षा जास्त नियोक्ते यांच्या तज्ञांच्या मतांचा देखील अभ्यास केला.

मॅसाचुसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीने जागतिक क्रमवारीत सलग दहावे विक्रम गाठले. २०० since नंतर प्रथमच ऑक्सफोर्ड विद्यापीठ दुसर्‍या क्रमांकावर आहे, तर स्टॅनफोर्ड विद्यापीठ आणि केंब्रिज विद्यापीठ तिसर्‍या क्रमांकावर आहे.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments