Wednesday, June 23, 2021
HomeEducationEight Indian universities led by IIT Bombay in worlds best 400 universities

Eight Indian universities led by IIT Bombay in worlds best 400 universities


नवी दिल्ली – गेल्या वर्षीच्या तुलनेत आठ भारतीय विद्यापीठांना जागतिक स्तरावरील सर्वोत्कृष्ट 400 मध्ये स्थान मिळाले आहे, अशी माहिती क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंग 2022 बुधवारी जाहीर करण्यात आली.

इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (आयआयटी) बॉम्बे, आयआयटी-दिल्ली आणि आयआयएससी बेंगळुरू हे पहिल्या २०० मध्ये स्थान आहे. आयआयटी-बॉम्बे हे १ from7 व्या क्रमांकाचे भारतातील सर्वोत्कृष्ट आहेत, परंतु क्यूएस रँकिंगच्या मागील आवृत्तीच्या तुलनेत पाच स्थान खाली आले आहेत. त्यापाठोपाठ आयआयटी-दिल्ली (१th 185 व्या स्थान) आणि आयआयएससी (आय 8686 व्या क्रमांकावर) आहे.

आयआयटी-मद्रासने 20 क्रमांकाचे स्थान सुधारून 255 व्या स्थानावर आणि आयआयटी-कानपूरला 277 व्या क्रमांकावर स्थान दिले आहे. आयआयटी-गुवाहाटीने यापूर्वी अव्वल 400 मध्ये पदार्पण केले असून जागतिक पातळीवर 395 मानांकन मिळवून मागील आवृत्तीच्या तुलनेत 75 गुणांची नोंद केली आहे.

आयआयटी-बॉम्बेने सलग चौथ्या वर्षी भारताचे अव्वल विद्यापीठ म्हणून कायम राखले.

“इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी दिल्ली (आयआयटी दिल्ली) हे भारताचे दुसरे सर्वोत्कृष्ट विद्यापीठ बनले आहे. गेल्या बारा महिन्यांत ते १ 3 rd पासून ते १ 185 185 व्या स्थानावर आहे. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स बेंगलोरला (आयआयएससी बेंगलोर) मागे टाकून हे केले आहे, “ब्रिटीश रँकिंग एजन्सी क्यूएसने सांगितले.

मॅसाचुसेट्स इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीने (एमआयटी) दहा वर्षांच्या विक्रमासाठी अव्वल स्थान गाठले आहे, तर ऑक्सफर्ड विद्यापीठ २०० 2006 नंतर प्रथमच दुसर्‍या स्थानावर आहे. स्टॅनफोर्ड विद्यापीठ आणि केंब्रिज विद्यापीठाने तिसरा क्रमांक पटकाविला आहे.

भारतीय विद्यापीठांनी क्यूएसच्या शैक्षणिक प्रतिष्ठा (एआर) मेट्रिकमध्ये सातत्याने प्रगती केली आहे: भारतातील 35 प्रवेशांपैकी 20 जणांनी एआर स्कोअरमध्ये सुधारणा केली आहे, केवळ नऊ साक्षी थेंब आहेत. भारतीय विद्यापीठांनीही जागतिक स्पर्धकांच्या तुलनेत संशोधनाचा परिणाम सुधारला आहे. ब्रिटीश रँकिंग एजन्सीने म्हटले आहे की भारताच्या सतरा विद्यापीठांपैकी १ universities विद्यापीठांतील प्रमाणपत्रे प्रति विद्याशाखेच्या (सीपीएफ) गुणांमध्ये वाढ झाली आहे.

“सीपीएफ निर्देशकाच्या मते, जेव्हा विद्यापीठे प्राध्यापकांच्या आकारासाठी समायोजित केली जातात, तेव्हा आयआयएससी बंगळुरू हे जगातील सर्वोच्च संशोधन विद्यापीठ आहे, जे या मेट्रिकसाठी 100/100 ची परिपूर्ण स्कोअर प्राप्त करते. आयआयटी गुवाहाटी (सीपीएफसाठी st१ वा) देखील टॉप–० संशोधन संस्था आहे, “असे सर्वेक्षणात म्हटले आहे.

भारतीय विद्यापीठे तथापि, संस्थात्मक अध्यापन क्षमतेच्या क्यूएस उपायानुसार संघर्ष करत आहेत. क्यूएसच्या प्राध्यापक / विद्यार्थी गुणोत्तर निर्देशकातील भारतातील 35 विद्यापीठांपैकी 23 विद्यापीठांमध्ये घट झाली आहे.

जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठाने 1 56१–570० च्या बँडमध्ये असलेल्या क्यूएस वर्ल्ड युनिव्हर्सिटी रँकिंगमध्ये पदार्पण केले. एकूण तब्बल 35 भारतीय संस्था प्रकाशित सारणीत आहेत. यापैकी सातनी आपली स्थिती सुधारली, सात मध्ये घट दिसून आली, १ 14 लोकांनी शेवटच्या वेळेस आपली जागा कायम राखली आणि सात नवीन प्रवेशिका होते.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments