Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceState-owned banks getting ready for privatisation may come out with VRS

State-owned banks getting ready for privatisation may come out with VRS


दोन राज्य मालकीचे सरकारकडून खासगीकरणासाठी निवड करण्यात येणा्या अतिरिक्त त्रुटीपासून मुक्त होण्यासाठी आकर्षक ऐच्छिक सेवानिवृत्ती योजना (व्हीआरएस) आणण्याची शक्यता सूत्रांनी व्यक्त केली.

मंत्री निर्मला सीतारमण यांनी 1 फेब्रुवारी रोजी 2021-22 च्या अंदाजपत्रकाचे अनावरण करताना जाहीर केले होते की सरकारने दोन सार्वजनिक क्षेत्रांचे खाजगीकरण करण्याचा प्रस्ताव ठेवला आहे. (पीएसबी) आणि एक सामान्य विमा कंपनी.

बँकिंगच्या जागेत प्रवेश करण्यास उत्सुक असलेल्या खासगी क्षेत्रातील कंपन्यांकडून आकर्षक व्हीआरएस त्यांना ताब्यात घेण्यास व तंदुरुस्त बनविण्यास मदत करेल, असे सूत्रांनी सांगितले.

व्हीआरएसला सक्तीने बाहेर पडायचे नसते परंतु ज्यांना चांगल्या आर्थिक पॅकेजसह लवकर सेवानिवृत्ती घ्यायची इच्छा असते त्यांच्यासाठी हा पर्याय आहे, असेही काही PSBs च्या एकत्रिकरणापूर्वी पूर्वी केले गेले होते, असेही सूत्रांनी सांगितले.

खासगीकरणासाठी योग्य उमेदवारांची ओळख पटविण्याचे काम सोपविण्यात आलेल्या एनआयटीआय आयोगाने कॅबिनेट सचिव राजीव गौबा यांच्या अध्यक्षतेखाली उच्चस्तरीय समितीच्या नावांची शिफारस केली आहे.

सेंट्रल बँक ऑफ इंडिया, इंडियन ओव्हरसीज बँक, बँक ऑफ महाराष्ट्र आणि बँक ऑफ इंडिया अशी काही नावे आहेत ज्यांचे निर्गुंतवणुकीवरील कोअर ग्रुप ऑफ सेक्रेटरी यांनी खासगीकरणासाठी विचार केले आहे.

उच्चस्तरीय समितीच्या इतर सदस्यांमध्ये आर्थिक व्यवहार सचिव, महसूल सचिव, खर्च सचिव, कॉर्पोरेट अफेयर्स सेक्रेटरी, सेक्रेटरी कायदेशीर व्यवहार, सार्वजनिक उपक्रम विभाग सचिव, गुंतवणूक आणि सार्वजनिक मालमत्ता व्यवस्थापन विभाग (डीआयपीएएम) आणि प्रशासकीय सचिव आहेत. विभाग.

कोअर ग्रुप ऑफ सेक्रेटरीजच्या मंजुरीनंतर अंतिम नावे मंजुरीसाठी पर्यायी यंत्रणा (एएम) कडे आणि शेवटी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखालील मंत्रिमंडळाकडे अंतिम मंजुरीसाठी येतील.

खासगीकरणाच्या सुलभतेसाठी नियामक बाबीतील बदल कॅबिनेटच्या मंजुरीनंतर सुरू होतील.

दरम्यान, नियामक आरबीआयनेही सांगितले की पीएसबीच्या खासगीकरणाबाबत सरकारशी चर्चा आहे.

सरकारने चालू आर्थिक वर्षात सार्वजनिक क्षेत्रातील कंपन्या आणि वित्तीय संस्थांमध्ये भागभांडवल विक्रीतून 1.75 लाख कोटी रुपये बजेट ठेवले आहेत. गेल्या आर्थिक वर्षात सीपीएसई निर्गुंतवणुकीतून उभारण्यात आलेल्या रेकॉर्ड अंदाजानुसार २.१० लाख कोटी रुपयांची रक्कम कमी होती.

पीएसबी व्यतिरिक्त, एलआयसी-नियंत्रित आयडीबीआय बँक बाहेर पडण्याचीही सरकारची योजना आहे.

गेल्या महिन्यात केंद्रीय मंत्रिमंडळाने आयडीबीआय बँकेतील व्यवस्थापनाचे नियंत्रण हस्तांतरित करण्याबरोबरच मोक्याच्या निर्गुंतवणुकीस तत्वत: मान्यता दिली.

आयडीबीआय बँकेच्या केंद्र सरकार आणि एलआयसीच्या 94 cent टक्क्यांहून अधिक इक्विटीचे मालक आहेत. एलआयसीची सध्या व्यवस्थापन नियंत्रणासह आयडीबीआय बँकेची प्रवर्तक आहे. त्यांची 49.21 टक्के हिस्सेदारी आहे.

दरम्यान, बँक संघटनांनी खासगीकरणाच्या निर्णयाला विरोध दर्शविला आहे युनायटेड फोरम ऑफ बँक युनियन्सच्या बॅनरखाली मार्चमध्ये दोन दिवसांच्या संपावर गेले. याशिवाय ते खासगीकरणाविरूद्धचा निषेध नोंदवण्यासाठी सरकारच्या मागे घेत आहेत.

संघटनेचे सरचिटणीस सुनील कुमार यांनी सांगितले की, अलीकडेच फेडरेशन ऑफ बँक ऑफिसर्स असोसिएशनने खासगीकरणाच्या प्रस्तावित प्रस्तावावर पुन्हा एकदा सोशल मीडिया मोहीम राबविली.

ते म्हणाले, नोटाबंदी, जन-धन योजना, मुद्रा योजना आणि पंतप्रधान एस.व्ही.निधी अशा सर्व सरकारी योजना यशस्वी होण्यासाठी सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी नेहमीच महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे.

पीएसबीने पीएम एसवाणीनिधी योजनेअंतर्गत एकूण कर्जात 95 टक्के कर्ज मंजूर केले असून गतवर्षी कोविड-प्रेरित लॉकडाऊननंतर त्यांचे व्यवसाय पुन्हा सुरू करण्यासाठी 10 हजार रुपयांपर्यंतच्या स्ट्रीट विक्रेत्यांना कर्ज देण्याचे उद्दीष्ट आहे.

(या अहवालाची केवळ शीर्षक आणि चित्रे बिझिनेस स्टँडर्ड स्टाफने पुन्हा तयार केली असतील; बाकीची सामग्री सिंडिकेटेड फीडमधून स्वयंचलितपणे व्युत्पन्न केली गेली आहे.)

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ आमचे या संकल्पनेबद्दलचे संकल्प आणि वचनबद्धता दृढ झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments