Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceGrowth it shall be: RBI's future stance for the economy very clear...

Growth it shall be: RBI’s future stance for the economy very clear now


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाचे (आरबीआय) धोरण एका गंभीर घटनेवर आले आहे जेव्हा अर्थव्यवस्था गोंधळलेल्या लॉकडाऊनमध्ये असून विकासाबाबतचे भिन्न दृष्टीकोन आणि महागाईसाठी निश्चित दिशा आहे. द (एमपीसी) पूर्वीच्या भूमिकेचा पुनरुच्चार केला होता आणि म्हणूनच नजीकच्या काळात रेपो दर वाढण्याची शक्यता कमीच आहे.

प्रदान केलेले काही महत्त्वपूर्ण सिग्नल खालीलप्रमाणे आहेत. प्रथम, वाढीचा दृष्टीकोन आणि येथे आहे अंदाजे प्रमाण 9 ..5 टक्क्यांवर नेले आहे, जे बहुतेक विश्लेषकांनी केले आहे त्या जवळ आता आहे (केअर AR.8-9 टक्के आहे). एक-अंकी वाढ दुहेरी आकड्यांपेक्षा कमी आकर्षक दिसते. खरं तर, दर अनुक्रमे तिमाहीपेक्षा कमी होत जाईल. म्हणूनच, एमपीसीच्या या दृश्याचे देखील समर्थन करते की वाढ अपेक्षेपेक्षा कमकुवत आहे आणि म्हणूनच आर्थिक अधिकारांचा पाठिंबा आवश्यक आहे.

दुसरे मत महागाईकडे आहे, जे अद्याप वर्षभराच्या 5.1 टक्क्यांवर आहे. हे वाढवून देण्याची गरज असू शकते कारण आज जागतिक वस्तूंच्या किंमतींमध्ये वाढ झालेली चिंता म्हणजे केवळ धातूच नव्हे तर तेले – खाद्य आणि इंधन देखील आहेत. जागतिक बँकेने यावर्षी तीव्र वाढीची भाषा बोलली आहे, मागील महिन्यात डब्ल्यूपीआयमध्ये याची नोंद झाली आहे (जरी कमी तळाशी भूमिका निभावली असली तरी). पावसाळ्याच्या चांगल्या भावामुळे खाद्यपदार्थांचे दर स्थिर राहतील, अशीही एक पैज आहे.


तिसरे, तरलतेवर आहे. मे महिन्यातही वेगवेगळ्या तरलता दर्शविणा measures्या उपाययोजनांसह ही यंत्रणेतील हा एक मुख्य ड्रायव्हिंग घटक आहे. द यावेळी जाहीर केलेल्या उपाययोजनांनीही वेग कायम ठेवला आहे. पहिल्या लिलावात फक्त 400 कोटी रुपये उचलले गेल्याने विशेष दीर्घकालीन रेपो ऑपरेशनने (एसएलटीआरओ) बँकांकडून प्रतिसाद मिळालेला नाही असा ध्वज उंचावणे आवश्यक आहे. हॉटेल, पर्यटन इत्यादीसारख्या उच्च संपर्क क्षेत्रासाठी १,000,००० कोटींची भर पडली असून, या क्षेत्राची दोनदा दमछाक झाल्याने खूप आवश्यक आहे आणि यशस्वी होण्याची अधिक शक्यता आहे. बहुतेक एसएमई प्रकारात येतील म्हणून हे उपयुक्त ठरेल.

सरकारी सिक्युरिटीज अधिग्रहण कार्यक्रमाचा दुसरा टप्पा (जीएसएपी २.०) अपेक्षित रेषांवर कमी-अधिक होता सिस्टमला समर्थन देण्यासाठी अधिक कागद खरेदी करणे सुरू ठेवेल. विशेष म्हणजे जीएसटी संकलनातील उणीवा असलेल्या राज्यांची भरपाई करण्यासाठी सरकार यावेळी सुमारे दीड लाख कोटी रुपये अधिक कर्ज घेणार आहे. म्हणूनच एच 1 मधील एकूण 2.2 ट्रिलियन रुपये जीएसएपी या ऑपरेशनला मदत करण्यास मदत करतील.

तरलतेवर आरबीआय आपल्या दुहेरी उद्दीष्टांवर चिकाटी बाळगताना दिसत आहे. सर्वप्रथम कर्ज घेणा from्यांकडून सर्व गरजा पूर्ण केल्यावरही प्रणाली अधिशेषात ठेवणे होय. हे मागील वर्षभरात यशस्वीरित्या केले गेले आहे आणि यावर्षी आतापर्यंत रिव्हर्स रेपो लिलावांना मोठा प्रवाह दिला आहे. दुसरे म्हणजे उत्पन्नाच्या वक्रांवर कार्य करणे जेणेकरून ते चांगले वागले जाईल. याचा अर्थ असा आहे की यंदा उत्पादन सुलभ असावे यासाठी मोठा कर्ज उपक्रम असल्याने उत्पादन कमी राहील जे सरकारच्या हिताचे ठरते. हे उपाय निश्चितपणे हे उद्दीष्ट पूर्ण करतील. म्हणूनच 10 वर्षांच्या रोखे उत्पन्न 6 टक्के क्षेत्रात राहील.


बँक आणि भांडवल बफरांनी केलेल्या तरतुदींच्या सक्तीकडे लक्ष देण्यावर आरबीआयने ध्वजारोहण केले. दुसर्‍या वेव्हमुळे कुलूपबंदीमुळे ताणतणावाच्या मालमत्तेत संभाव्य वाढ होण्याची चिंता यामागील चिन्हे असू शकते.

बाजाराची प्रतिक्रिया बरीच बिकट आहे. अग्रगामी निर्देशांकामध्ये फारसा बदल झालेला नाही: चलन अजूनही 73 च्या आसपास आहे आणि 10-वर्षाचे उत्पन्न फक्त 6 टक्क्यांहून अधिक आहे.

(मदन सबनवीस येथे मुख्य अर्थशास्त्रज्ञ आहेत आणि ‘हिट्स अँड मिसेसः द इंडियन बँकिंग स्टोरी’ चे लेखक. लेखातील दृश्ये त्यांचे स्वतःचे आहेत.)

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ या आदर्शांबद्दलचा आमचा संकल्प आणि वचनबद्धता अधिक मजबूत झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments