Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationExperts list out challenges for assessment

Experts list out challenges for assessment


नवी दिल्ली: शिक्षण तज्ञ आणि भागधारकांचे मत आहे की सीबीएसईपुढे मोठे आव्हान आता बारावीच्या ज्या विद्यार्थ्यांची परीक्षा रद्द झाली आहे त्यांच्यासाठी मूल्यांकन योग्य निकष लावून धोरणाला लवकरच सूचना देण्यात यावी अशी मागणी केली आहे.

सीओव्हीआयडी -१ p (साथीचा रोग) सर्व देशभर (साथीचा रोग) साथीच्या आजाराच्या दुसर्‍या लहरीच्या पार्श्वभूमीवर पुढे ढकलण्यात आलेल्या बोर्ड परीक्षा रद्द करण्याच्या निर्णयाचे तज्ज्ञांनी कौतुक केले.

सद्य परिस्थिती पाहता सीबीएसई बोर्डाच्या परीक्षा रद्द करण्याचा योग्य निर्णय आहे. मुलांच्या सुरक्षेबाबत कोणतीही तडजोड केल्याशिवाय आम्ही परीक्षा घेण्याचा कोणताही मार्ग नाही. आम्ही या निर्णयाचे स्वागत करत असताना, आम्हाला आशा आहे की भागधारकांच्या सल्ल्यानुसार या कार्यपद्धतीवर लवकर कार्य केले जाईल.

“वर्गातील गुण विद्यार्थ्यांच्या कारकीर्दीवर परिणाम घडविणारे महत्त्वाचे घटक आहेत, सीबीएसई विद्यार्थ्यांना गुण देण्याच्या पद्धतीवर परिणाम होऊ नये, अशी आमची अपेक्षा आहे,” असे प्रोत्साहन देण्यासाठी एफआयसीसीआय एआरआयएसईच्या सह-अध्यक्षा प्रवीण राजू यांनी सांगितले. गुणवत्तापूर्ण शिक्षण

मंगळवारी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या बैठकीत निर्णय घेण्यात आला की सीबीएसई एका निश्चित-निश्चित उद्दिष्ट निकषानुसार 12 व्या विद्यार्थ्यांचे निकाल वेळेत निश्चित करण्यासाठी संकलित करेल.

“पुढील कार्यवाही मुलांच्या कामगिरीबद्दल कोणत्या निकषावर आधारित असेल याची प्रक्रिया आणि निकष ठरविण्याच्या दृष्टीने तितकेच गंभीर आणि महत्त्वपूर्ण आहे. हे लक्षात ठेवून केले पाहिजे की त्यांच्यातील बर्‍याच जणांनी शेवटच्या मैलाच्या वेळी हा अतिरिक्त प्रयत्न केला होता आणि म्हणूनच “योग्य फायदा द्या,” निर्मल भारतिया स्कूलचे प्राचार्य चारू वाही म्हणाले.

द हेरिटेज स्कूलचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी विष्णू कार्तिक यांच्या म्हणण्यानुसार, बोर्ड परीक्षा रद्द करण्याच्या निर्णयामुळे विद्यार्थी व पालकांमध्ये काही स्पष्टता आणि आश्वासक तणाव वाढला आहे परंतु सीबीएसईला १२ वी गुण निश्चित करण्यासाठी पर्यायी निकष गाठणे आव्हान आहे.

“नवीन ग्रेडिंगच्या निकषांबाबत कोणताही विलंब किंवा गोंधळ यामुळे विद्यार्थ्यांमध्ये अधिक गोंधळ आणि तणाव निर्माण होईल. गुणवंतपणा आणि निष्पक्षतेची तडजोड होऊ नये म्हणून भारतीय विद्यापीठांना त्यांच्या प्रवेशाच्या निकषात बदल करण्याचे स्पष्ट दिशानिर्देश द्यावे,” असे ते म्हणाले.

शैक्षणिक संस्थांचे सेठ आनंदराम जयपुरिया ग्रुपचे अध्यक्ष शिशिर जयपुरिया यांचे मत आहे की पात्र विद्यार्थ्यांना त्यांच्या वार्षिक कामगिरीशी संबंधित ग्रेड किंवा गुणांचे वाटप करणे आवश्यक आहे.

ते म्हणाले, “हे एक आव्हान आहे ज्यासाठी शैक्षणिक मूल्यांकनासाठी फक्त निकषापर्यंत पोचण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात सावध विचारांची आवश्यकता असेल. मला खात्री आहे की शाळा आणि बोर्ड आव्हानापर्यंत उभे राहतील आणि विद्यार्थ्यांसाठी जे योग्य असतील ते देतील.”

राजीव बंसल, संचालक-ऑपरेशन्स – ग्लोबल इंडियन इंटरनॅशनल स्कूल (जीआयआयएस) म्हणाले की, संपूर्ण भारत आणि आंतरराष्ट्रीय स्तरावरील पदवी अभ्यासक्रमांमध्ये प्रवेश १२ वीच्या निकालावर अवलंबून आहेत, म्हणूनच, लवकरच या तपशिलाची घोषणा केली जाईल, विद्यार्थ्यांसाठी तेवढे चांगले , त्यांचे पालक आणि संपूर्ण शैक्षणिक समुदाय.

डीपीएस-आरएनई गाझियाबादच्या मुख्याध्यापिका पल्लवी उपाध्याय म्हणाल्या की १२ वी इयत्ता विद्यार्थ्यांच्या आयुष्यात महत्त्वपूर्ण परीक्षा राहिल्यामुळे सीबीएसईच्या निकालांच्या टॅब्युलेशन आणि मूल्यांकन मार्गदर्शक तत्त्वांच्या पद्धतीची शाळा प्रतीक्षा करीत आहेत.

सीबीएसईने १ April एप्रिल रोजी कोरोनाव्हायरस प्रकरणातील वाढ पाहता दहावीच्या परीक्षा रद्द करण्याची आणि १२ वीच्या परीक्षा पुढे ढकलण्याची घोषणा केली होती.

विद्यार्थी आणि पालकांच्या मोठ्या संख्येने परीक्षा रद्द करण्याची मागणी होत असतानाही मंत्रालयाने गेल्या रविवारी उच्चस्तरीय बैठक बोलावली होती. या विषयावर राज्य शिक्षणमंत्री आणि शिक्षण सचिवांनी भाग घेतला होता.

सीबीएसईने दोन पर्याय प्रस्तावित केले होते – अधिसूचित केंद्रांवर केवळ मुख्य विषयांसाठी नियमित परीक्षा घेणे किंवा ज्या विद्यार्थ्याने प्रवेश घेतला आहे अशा शाळेत कमी कालावधी परीक्षा देतात.

बहुसंख्य राज्यांनी दुसर्‍या पर्यायाची निवड केली ज्यात विद्यार्थ्यांच्या गृह शाळांमध्ये प्रमुख विषयांसाठी minutes ० मिनिटांची परीक्षा घेण्यात आली. काही राज्यांनीही परीक्षांपूर्वी जाण्यापूर्वी विद्यार्थ्यांना लसी देण्याचा आग्रह धरला होता.

ही कथा मजकूरात बदल न करता वायर एजन्सी फीडमधून प्रकाशित केली गेली आहे. केवळ मथळा बदलला गेला आहे.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments