Tuesday, June 15, 2021
HomeEducation18 Indian universities in the top 200 list in Asia

18 Indian universities in the top 200 list in Asia


नवी दिल्ली: किमान 18 भारतीय विद्यापीठे टाईम्स उच्च शिक्षण (द) मधील शीर्ष 200 सर्वोत्कृष्ट विद्यापीठांमध्ये स्थान मिळवले आहे आशिया विद्यापीठ क्रमवारीत 2021. यावर्षी तीन नवीन संस्था यादीमध्ये समाविष्ट करण्यात आल्या.

इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्स (आयआयएससी) ही आशियातील rank 37 व्या क्रमांकावर असलेली भारताची सर्वोत्कृष्ट संस्था आहे, त्यानंतर रूपार आणि इंदूरमधील भारतीय तंत्रज्ञान संस्था (आयआयटी) आहेत. किंग जॉर्ज मेडिकल युनिव्हर्सिटी, लखनऊ, इंद्रप्रस्थ इन्स्टिट्यूट ऑफ इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी (आयआयआयटी), दिल्ली आणि महात्मा गांधी युनिव्हर्सिटी, केरळ या तीन नव्या नावांनी या यादीमध्ये प्रवेश केला, अशी माहिती ब्रिटीश रँकिंग एजन्सीने बुधवारी दिली.

गेल्या वर्षीच्या तुलनेत पहिल्या १०० यादीत तीन भारतीय संस्थांचा समावेश होता. पहिल्या पाच देशांतर्गत शाळांमध्ये त्यांच्या क्रमवारीत घट नोंदली गेली. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत आयआयएससीने क्रमवारी सोडली तर आयआयटी रोपारने आठ स्थानांची घसरण करून आशियातील th 55 व्या स्थानावर आणि आयआयटी इंदूरने २ sp स्थान खाली घसरून to 78 स्थानांवर नेले. मुंबईतील राज्य-विकृती विद्यापीठातील रसायन तंत्रज्ञान संस्था १२२, 12० व्या स्थानावर आहे २०२० मध्ये त्याच्या स्थानापेक्षा खाली असून आयआयटी गांधीनगर हे गेल्या वर्षी ११ at च्या तुलनेत १77 व्या स्थानावर होते. 2021 मध्ये पदार्पण करणार्‍या किंग जॉर्ज मेडिकल युनिव्हर्सिटीचे स्थान १ 139 at at वर ठेवले गेले.

“एशिया विद्यापीठ क्रमवारीत दर वर्षी स्पर्धात्मक होत आहेत. “पहिल्या १०० मध्ये भारत अनेक स्थानांवर कायम आहे हे पाहून आम्हाला फार आनंद होत आहे आणि पहिल्या २०० मध्ये तीन पदार्पण करणार्‍या संस्था दिसू लागल्या पाहिजेत हे फार आश्चर्यकारक आहे,” असे मुख्य ज्ञान अधिकारी फिल बॅटी यांनी सांगितले.

“यावर्षी भारतातील सहभागी संस्थांची संख्या ही आपल्या विद्यापीठाच्या प्रादेशिक आणि जागतिक व्यासपीठावर उभे राहण्याची इच्छा व्यक्त करणारे आहे आणि त्यांच्या सहकार्यांविरूद्ध त्यांची शक्ती आणि बेंचमार्क दर्शविण्याची त्यांची इच्छा आहे. “आम्ही आशा करतो की येत्या काही वर्षांत भारतीय विद्यापीठे कोव्हिडनंतरच्या जगाशी जुळतात आणि पारंपारिक प्रतिभा प्रवाहात अडथळा येत असल्याने अधिक प्रादेशिक विद्यार्थी आणि शैक्षणिक कर्मचार्‍यांना आकर्षित करण्यासाठी आणि टिकवून ठेवण्याच्या संधी उपलब्ध होऊ शकतात,” असेही त्यांनी सांगितले. बॅट

दिल्ली, मुंबई आणि चेन्नईमधील पहिल्या सात आयआयटींनी एकत्रितपणे २०२० पासून रँकिंगमध्ये भाग न घेण्याची भूमिका घेतली आहे कारण त्यांचा असा विश्वास आहे की “त्यांच्या मानांकन प्रक्रियेतील पॅरामीटर्स आणि पारदर्शकता याबद्दल त्यांना पटवून देण्याची गरज आहे”.

यंदाच्या क्रमवारीत किमान Indian 63 भारतीय विद्यापीठांनी सहभाग नोंदविला असून १ 14 संस्थांचा समावेश आहे. जपान (११6 विद्यापीठे) आणि चीन (91 १) यांच्या मागे विद्यापीठाच्या प्रतिनिधित्वाच्या बाबतीत हे एकूणच तिसर्‍या स्थानावर आहे.

कमीतकमी सलग दुसर्‍या वर्षी रँकिंगमध्ये येणा .्या 49 भारतीय विद्यापीठांपैकी बहुतेक 51% ने 2020 क्रमांकाची स्थिती कायम राखली आहे. भारतीय विद्यापीठांमध्ये, भारतीय विज्ञान शिक्षण व संशोधन संस्था (आयआयएसईआर) कोलकाताने गतवर्षी 251-300 बँडपेक्षा 142 रँक मिळवून सर्वाधिक वाढ केली. आयआयएसईआर पुणे मात्र यंदा sp ots स्थान खाली घसरत आशिया खंडातील १ 199 199 व्या स्थानावर आहे.

त्या २०० च्या पलीकडे वैयक्तिक रँक नियुक्त करत नाहीत, त्याऐवजी संस्थांना बँडमध्ये ठेवतात.

एकूणच, आशिया खंडातील 30 देशांमधून यावर्षी 551 विद्यापीठे क्रमवारीत आली आहेत. आशियाई लीग टेबलमध्ये चीनच्या सिंघुआ युनिव्हर्सिटीने अव्वल स्थान पटकावले आहे, त्यानंतर पेकिंग युनिव्हर्सिटी (चीन) आणि सिंगापूरचे नॅशनल युनिव्हर्सिटी आहे.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments