Wednesday, June 23, 2021
HomeFinanceNBFCs auction record volume of pawned gold, warn of crisis for banks...

NBFCs auction record volume of pawned gold, warn of crisis for banks in Q2


मणप्पुरम सारख्या सोन्याच्या कर्जावर लक्ष केंद्रित नॉन-बँक २०२०-२१ च्या शेवटच्या तिमाहीत गव्हाच्या सोन्यापैकी 1 टन, म्हणजे 404 कोटी रुपयांचा लिलाव केला आहे, ज्यात साथीच्या आजारामुळे जनतेत आणखीनच तणाव निर्माण झाला आहे आणि असा इशारा दिला आहे की सप्टेंबरच्या तिमाहीत बँकांना एनपीएच्या संकटाचा धोका आहे. एक वर्षाच्या कार्यकाळात सोन्याचे कर्ज परिपक्व होते.

महामारीच्या पहिल्या लाटेच्या वेळी, रिझर्व्ह बँकेने जनतेची आर्थिक समस्या दूर करण्यासाठी जाहीर केलेल्या बर्‍याच उपायांपैकी एक म्हणजे बँकांना कर्जामध्ये सोन्याच्या मूल्याच्या 90 टक्के किंमतीची ऑफर देण्याची होती. यामुळे लाखो कुटुंबांना मदत झाली. सोन्याच्या भावात मोठ्या प्रमाणात वाढ होत गेली, जी गेल्या वर्षी (साथीचा रोग) सर्व देशभर (साथीच्या रोगाचा) पीकांमधे 5,600 / ग्रॅमच्या पुढे गेली होती.

त्यापाठोपाठ सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी त्यांचे सोन्याचे पोर्टफोलिओ रुंदीकरण करून संघटीत उद्योगाला आर्थिक वर्ष २०१२ मध्ये २ लाख कोटी रुपयांचा स्पर्श करण्यास मदत केली. आर्थिक आकडेवारीनुसार, आकडेवारीनुसार २०१ F-१ 1. मध्ये १.6 लाख कोटी रुपयांहून अधिक उत्पन्न मिळू शकेल.

Lakh लाख कोटींपेक्षा जास्त सोन्याच्या कर्जाच्या उद्योगात 75 75 टक्के असंघटित खेळाडू / क्षुद्र सावकारांकडे आहेत आणि संघटित खेळाडू केवळ २ per टक्के किंवा २ लाख कोटी रुपये नियंत्रित करतात, त्यापैकी ,000०,००० कोटी रुपये आहेत तर उर्वरित १.२ लाख कोटी रुपये बँकांकडे आहेत.

मार्चच्या तिमाहीत आम्ही विक्रमी १००० किलोग्रॅम सोन्याचे लिलाव केले, तर मागील तीन तिमाहीत केवळ 8 कोटी रुपये होते. परंतु आमच्यासाठी केवळ क्वांटम ही उच्च आणि लिलाव नसून आपल्यासारखी आहे दरमहा, आमच्या कर्जाचा कार्यकाळ फक्त तीन महिन्यांचा असतो, असे मनपूरामचे व्यवस्थापकीय संचालक व मुख्य कार्यकारी व्हीपी नंदकुमार यांनी आपल्या त्रिशूर मुख्यालयातून पीटीआयला सांगितले.

पहिल्या तीन महिन्यांच्या कालावधीत केवळ give-१० महिन्यांचा कार्यकाळ देणा and्या आणि बँका केवळ एका वर्षासाठी देऊ करणा unlike्या मानापूरमसाठी दरमहा सोन्याच्या लिलावासाठी सोन्याचा लिलाव केला जातो. पहिल्या तीन वर्षांत फक्त आठ कोटी रुपयांचा लिलाव झाला होता. वित्तीय वर्षातील तिमाही, लिलावातून एकूण वसुली 412 कोटींवर.

नंदकुमारला चिंता करण्याची बाब म्हणजे, गेल्या वर्षी तयार केलेला बबल आणि जेव्हा किंमती विक्रमी होती तेव्हा आणि ज्या बँका 90 टक्क्यांनी एलटीव्हीवर कर्ज देत होती आणि तेव्हापासून किंमती खाली येत आहेत.

बँका आणि इतर मार्च किंवा जूनच्या तिमाहीत मालमत्तेच्या गुणवत्तेच्या मुद्द्यांचा अहवाल देणार नाही कारण त्यांच्याकडे एक वर्षाची कर्ज आहे. सप्टेंबरच्या तिमाहीपासून त्यांच्या समस्या वाढतील, असा इशारा त्यांनी दिला.

, ० टक्क्यांवरील उच्च एलटीव्हीमुळे बँका अधिकतर सार्वजनिक क्षेत्रातील बँका अधिक अडचणीत सापडल्या आहेत. बँकांना त्यांच्या सोन्याच्या कर्जाच्या 90 टक्के पुस्तकांवर प्राधान्य क्षेत्रातील कर्ज म्हणून लेबल दिले आहे, असे नंदकुमार म्हणतात.

मुथूट फिनकॉर्प चालवणा M्या मुथूट पप्पॅचेन ग्रुपचे चेअरमन थॉमस जॉन मुथूट यांच्याशी संपर्क साधला असता सप्टेंबरच्या तिमाहीत बँकांना मालमत्ता गुणवत्तेचा सामना करावा लागू शकतो, कारण भाव अजूनही ,,6०० रुपये प्रती ग्रॅमच्या तुलनेत १०-१-13 टक्क्यांनी खाली आहेत.

परंतु त्यांनी तसे केले नाही, असे त्यांनी पीटीआयला सांगितले 9-10 महिन्यांच्या कार्यकाळात बादली म्हणून ते जास्त कर्ज देतात.

इक्रा रेटिंग्जचे उपाध्यक्ष ए.एम. कार्तिक यांनी पीटीआयला सांगितले की, सोन्याचे कर्ज कर्जाच्या रकमेच्या खाली किंमत कमी झाल्यास ते सामान्यपणे ग्राहकांना अतिरिक्त संपार्श्विक माहिती देण्यास सांगतात कारण एनपीएची मोठी समस्या उद्भवू शकत नाही.

परंतु बॅंकांनी त्यांच्या एकूणच ताळेबंदातील पुस्तकांच्या आकाराचे अगदी लहान आकार लक्षात घेऊन सोन्याचे लिलाव आणि सोन्याच्या कर्जाचे पोर्टफोलिओ उघडकीस आणत नाहीत असे सांगून बँकांवर भाष्य करण्यास नकार दिला.

तथापि, खाजगी क्षेत्रातील आघाडीच्या कोणत्याही बँकांनी क्यू 4 ची कमाई घोषित केली नाही आणि त्यांच्या सुवर्ण कर्जाच्या पुस्तकात मालमत्ता गुणवत्तेच्या कोणत्याही मुद्द्यांकडे संकेत दिले नाहीत.

खरं तर, एसबीआय बँक हे पुस्तक वाढविण्यासाठी अधिक जागा पाहत आहे. आम्ही देशभरात सोन्याच्या कर्जाची सुविधा वाढविली आहे आणि यामुळे आम्हाला काही वर्षांपूर्वी मार्च २०२१ पर्यंत from,००० कोटी रुपयांवरून २०,००० कोटी रुपयांची वाढ झाली आहे. या आर्थिक वर्षात आणखी १०,००० कोटी रुपयांच्या संधी आम्ही पाहत आहोत. आणि डिजिटल बँकिंग, सीएस सेट्टी यांनी कमाईच्या दिवशी सांगितले.

ते म्हणाले की यावर्षी बँकेचे कृषी सोने कर्जाचा पोर्टफोलिओ 4,000-5,000 कोटी रुपये असण्याची शक्यता आहे. आमच्या सोन्याच्या कर्जात सरासरी एलटीव्ही 55-60 टक्के आहे आणि एकूण प्रगतीच्या 3.5 टक्के आहे.

मालमत्तेच्या गुणवत्तेविषयी ते म्हणाले, “आम्ही सोन्याच्या कर्जाच्या पोर्टफोलिओमध्ये कमीतकमी ताणतणाव ठेवतो आणि एलटीव्ही कडकपणे जातो आणि तिथे पुरेशी जागा आहे आणि आमच्या पुस्तकांमध्ये तणाव खूपच मर्यादित आहे.

आयडीबीआय बँकेचे व्यवस्थापकीय संचालक राकेश शर्मा यांनीही मार्चमध्ये म्हटले होते की बँक सध्या सोन्याच्या कर्जाचा पोर्टफोलिओ वाढवत आहे, जिथे सध्या त्याचे प्रमाण कमी आहे.

मनप्पुरमसाठी मात्र तिमाही आधारावर ies०4 कोटी रुपये वसूल करणे ही विक्रमी नोंद आहे, जेव्हा तिचा विक्रम वित्तीय वर्ष २०१16 मध्ये होता जेव्हा लिलावामधून १ 9 32२ कोटी रुपये वसूल केले होते, जेव्हा आर्थिक वर्ष २०१२ मधील निम्म्या किंमतीदेखील नसतात, जे आर्थिक वर्ष २० मध्ये फक्त ११6 कोटी रुपये होते. आर्थिक वर्ष 1919 मध्ये 419 कोटी रु.

तथापि, लिलाव एखाद्या सावकाराची तळ ठोकत नाहीत, असे नंदकुमार म्हणाले कारण रिझर्व्ह बँकेच्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार वसुली आणि कर्जाच्या रकमेतील फरक व्याज वगळता पावत्याला परत करावा लागेल. तसेच, जहाजावरुन दागिने परत विकत घेण्यासही मोकळे आहे

नंदकुमार म्हणाले की लिलावामुळे त्यांना 2 टक्क्यांपेक्षा कमी कर्जे कमी करण्यास मदत झाली आणि साधारणत: ते 0.5 टक्क्यांपर्यंत कमी होते. उत्तरेकडील बहुतांश लिलाव झाल्याचे त्यांनी सांगितले. त्यात अजूनही तीन टन सोन्याचे संरक्षण झाले आहे.

(या अहवालाची केवळ शीर्षक आणि चित्रे बिझिनेस स्टँडर्ड स्टाफने पुन्हा तयार केली असतील; बाकीची सामग्री सिंडिकेटेड फीडमधून स्वयंचलितपणे व्युत्पन्न केली गेली आहे.)

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments