Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationCBSE Class 12 board exams cancelled; cannot put students at risk, says...

CBSE Class 12 board exams cancelled; cannot put students at risk, says PM


जवळपास १.4 दशलक्ष विद्यार्थ्यांना दिलासा देताना केंद्र सरकारने मंगळवारी केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळाच्या १२ वीच्या बोर्ड परीक्षा रद्द केल्या (सीबीएसई) पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली या विषयावर आढावा बैठक घेण्यात आली.

विद्यार्थ्यांचे आरोग्य आणि सुरक्षितता लक्षात घेऊन हा निर्णय घेण्यात आल्याचे केंद्र सरकारने म्हटले आहे आणि सीबीएसई “ठरलेल्या उद्दिष्ट निकषानुसार ठराविक मुदतीत निश्चित करेल.” असेही ठरविण्यात आले की काही विद्यार्थ्यांची इच्छा असल्यास परीक्षा द्या, सीबीएसई “जेव्हा परिस्थिती अनुकूल असेल तेव्हा” हा पर्याय देईल.

संध्याकाळी पंतप्रधान मोदींच्या अध्यक्षतेखाली आढावा बैठकी घेण्यात आली आणि सीबीएसई आणि शिक्षण मंत्रालयाच्या अधिका officials्यांनी आतापर्यंत झालेल्या विस्तृत आणि विस्तृत सल्ल्याबद्दल आणि राज्य सरकारंसह सर्व भागधारकांकडून घेतलेली मते यावर सविस्तर सादरीकरण केले.

“कोविडमुळे होणारी अनिश्चित परिस्थिती आणि विविध भागधारकांकडून मिळालेला अभिप्राय पाहता बारावीच्या बोर्ड परीक्षा यावर्षी होणार नाहीत असा निर्णय घेण्यात आला. पीएमओच्या निवेदनात म्हटले आहे की, सीबीएसई वेळोवेळी ठरविलेल्या उद्दीष्ट निकषांनुसार बारावीच्या विद्यार्थ्यांचे निकाल संकलित करण्यासाठी पावले उचलणार आहे, असेही पीएमओच्या निवेदनात म्हटले आहे.

पंतप्रधान म्हणाले की, बारावी सीबीएसई परीक्षांचा निर्णय हा विद्यार्थ्यांच्या हितासाठी घेण्यात आला आहे आणि असे सांगितले आहे की या साथीच्या रोगाचा शैक्षणिक कॅलेंडरवर परिणाम झाला आहे आणि बोर्ड परीक्षेच्या मुद्दय़ामुळे विद्यार्थी, पालक आणि शिक्षकांमध्ये प्रचंड चिंता निर्माण झाली आहे. शेवटपर्यंत. ते म्हणाले की सध्याच्या परिस्थितीत विद्यार्थ्यांना धोका पत्करता येणार नाही.

पंतप्रधान म्हणाले की कोविड परिस्थिती देशभरातील एक गतिमान परिस्थिती आहे… आणि अशा प्रकारच्या तणावग्रस्त परिस्थितीत विद्यार्थ्यांना परीक्षेस भाग घेण्यास भाग पाडता कामा नये.

पीएमओच्या निवेदनात म्हटले आहे की, “पंतप्रधानांनी आमच्या विद्यार्थ्यांचे आरोग्य आणि सुरक्षा अत्यंत महत्त्वपूर्ण आहे यावर जोर दिला आणि या बाबीवर कोणतीही तडजोड केली जाणार नाही,” असे पंतप्रधानांच्या निवेदनात म्हटले आहे.

विस्तृत सल्लामसलत प्रक्रियेचा संदर्भ देताना मोदी म्हणाले की, भारताच्या लांबी व रुंदीच्या सर्व भागधारकांशी सल्लामसलत केल्यानंतर विद्यार्थी अनुकूल निर्णय झाला आहे.

23 मे रोजी मंत्र्यांच्या गटाने बोर्डाच्या परीक्षांवर राज्यांची भेट घेतली आणि बहुतेक राज्यांनी सीबीईने दिलेल्या दोन पर्यायांपैकी 19 पैकी 19 विषयांसाठी छाटलेल्या बोर्डाच्या परीक्षांना पाठिंबा दर्शविला होता. केंद्रीय मंडळाने असे सुचवले आहे की परीक्षा एकाच शाळेत घ्याव्यात आणि परीक्षेचा कालावधी 90 मिनिटांपेक्षा जास्त नसावा.

परंतु महाराष्ट्र आणि दिल्लीसह काही राज्यांनी सध्याच्या साथीच्या वातावरणाला ध्यानात घेऊन कोणत्याही शारीरिक परीक्षेला विरोध दर्शविला होता.

सीबीएसई बोर्डाच्या परीक्षेबाबत पंतप्रधानांची ही तिसरी बैठक होती. १ April एप्रिल रोजी त्यांनी सभा घेतली. त्यानंतर दहावीची बोर्ड परीक्षा रद्द झाली आणि वर्ग परीक्षा पुढे ढकलण्यात आली. २१ मे रोजी त्यांनी बैठकही घेतली आणि त्यानंतर २ of मे रोजी मंत्र्यांच्या गटाने राज्यांची भेट घेतली.

मंगळवारी झालेल्या बैठकीत केंद्रीय गृह, संरक्षण, वित्त, वाणिज्य, माहिती व प्रसारण, पेट्रोलियम आणि महिला व बालविकास मंत्रालयांचे मंत्री आणि पंतप्रधानांचे प्रधान सचिव, शालेय शिक्षण व उच्च शिक्षण विभागांचे सचिव व अन्य अधिकारी उपस्थित होते. आदल्या दिवशी कोविड -१ post नंतरच्या गुंतागुंतसाठी एम्समध्ये दाखल करण्यात आल्याने शिक्षणमंत्री रमेश पोखरियाल बैठकीस उपस्थित नव्हते.

देशात (साथीचा रोग) सर्व देशभर (साथीचे साथीचे) साथीचे लहर दुसर्‍या लाटल्यानंतर सीबीएसई बोर्डाच्या परीक्षांची मोठी चर्चा झाली होती. कॉंग्रेस आणि आम आदमी पक्षासह अनेक राजकीय पक्षांनी सरकारला परीक्षा रद्द करण्याचे आवाहन केले होते. इंडस्ट्री लॉबी ग्रुप एफआयसीसीआयनेही शिक्षण रद्द करण्याच्या वतीने शिक्षण मंत्रालयाला पत्र लिहिले होते.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments