Wednesday, June 23, 2021
HomeFinanceBanks shouldn't cite April 2018 circular for denying crypto services: RBI

Banks shouldn’t cite April 2018 circular for denying crypto services: RBI


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) सोमवारी याबाबत स्पष्टीकरण दिले यापुढे त्याचे परिपत्रक उद्धृत करू शकत नाही ग्राहकांना अशी उत्पादने न दिल्याबद्दल, परंतु सावकाराने स्थानिक नियमांचे पालन केले पाहिजे, जे पूर्णपणे वगळलेले आहे.

6 एप्रिल 2018 रोजीच्या परिपत्रकात केंद्रीय बँकेने प्रतिबंध केला होता व्यवहार करण्यापासून किंवा त्यांच्यावरील ग्राहकांना कोणतीही सेवा देऊ.

या परिपत्रकास सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान देण्यात आले होते, ज्याने 4 मार्च 2020 रोजी नियम बाजूला ठेवला होता.

तथापि, द म्हणाले, च्या 2018 च्या परिपत्रकाचा हवाला देत रहा ते कोणत्याही सेवा का देत नाहीत याचे औचित्य सिद्ध करण्यासाठी

“माननीय सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशाच्या अनुषंगाने हे परिपत्रक सुप्रीम कोर्टाच्या निकालाच्या तारखेपासून आतापर्यंत वैध नाही आणि म्हणून उद्धृत किंवा उद्धृत करता येणार नाही,” त्याच्या वेबसाइटवर स्पष्टीकरणात म्हणाले.

तथापि, केंद्रीय बँकेने बँकांना असा इशारा दिला की त्यांनी अद्याप ग्राहकांना योग्य काळजी घेण्याची प्रक्रिया चालू ठेवणे आवश्यक आहे “आपल्या ग्राहकांना (केवायसी), मनी लाँडरिंगविरोधी (एएमएल), दहशतवादाच्या फायद्याचे लढा (सीएफटी) साठीचे नियमन करण्याच्या निकषांनुसार. ) आणि मनी लॉन्ड्रिंग प्रतिबंधक कायदा (पीएमएलए), २००२ अंतर्गत नियमन केलेल्या संस्थांची जबाबदा overse्या तसेच परकीय पतपुरवठ्यांसाठी परकीय विनिमय व्यवस्थापन अधिनियम (फेमा) अंतर्गत संबंधित तरतुदींचे पालन करणे सुनिश्चित करणे. “

याचा मूलभूत अर्थ असा आहे की बँका ग्राहकांना सेवा देऊ शकतात, परंतु असे करण्यापूर्वी त्यांना संपूर्ण धनादेश आणि शिल्लक घ्यावे लागतील, या पैशांचा उपयोग सावकारी किंवा दहशतवादासाठी वित्तपुरवठा करण्यासाठी केला जात नाही याची खात्री करून घेण्यासह. क्रिप्टो चलनांचा मध्यवर्ती बँकांकडून पाठिंबा नसल्याने आणि निसर्गाने विकेंद्रीकृत केल्यामुळे, शेवटचा वापर शोधणे कठीण होईल.

एका वरिष्ठ बँकरच्या म्हणण्यानुसार, हे जवळजवळ स्थिती कायम ठेवते, जोपर्यंत काही क्रिप्टोकरन्सी एक्स्चेंज घोषित करीत नाही की शेवटच्या वापराची पार्श्वभूमी तपासण्याची जबाबदारी घेतली जाईल, जी शक्य होणार नाही.

अलिकडच्या काळात क्रिप्टो करन्सीचे मूल्य वाढले आहे आणि बर्‍याच चलने जागतिक बाजारात विकल्या जात आहेत. क्रिप्टोकरन्सीजमधील तथाकथित एक्सचेंजदेखील त्यांच्या उच्च किंमतींच्या आधारावर गुंतवणूकीचा पर्याय म्हणून चलनचे काही अंश ऑफर करत आहेत.

सुप्रीम कोर्टाच्या निकालानंतर सेवेचा भाग काढून घेण्यात आला, परंतु क्रिप्टोकरन्सीचा विचार केला तर मध्यवर्ती बँकेने स्वत: चा हात ठेवला आहे.

यापूर्वी मध्यवर्ती बँकेने स्पष्टीकरण दिले होते की चलनांचा मध्यवर्ती बॅंकांकडून पाठिंबा नसल्याने व्यवहारात काही चूक झाली किंवा फसवणूक झाल्यास ती जबाबदारी स्वीकारणार नाही. त्याचा विस्तार म्हणून भारतीय बँकांना सेवा देण्यास बंदी घातली होती.

आरबीआयचे गव्हर्नर शक्तीकांत दास यांनी मार्चमध्ये म्हटले होते की, केंद्रीय बँकेला सरकारला कळविलेल्या क्रिप्टो चलनांविषयी “मोठी चिंता” होती.

“सेंट्रल बँकेची डिजिटल चलन ही एक गोष्ट आहे. बाजारात ज्या क्रिप्टो करन्सी असतात त्या काही वेगळ्या असतात. आरबीआय आणि सरकार दोघेही आर्थिक स्थैर्यासाठी वचनबद्ध असतात. आम्ही या क्रिप्टो करन्सीजच्या आसपास काही चिंतेचे ध्वज बाजारात आणले आहेत. आम्ही ध्वजांकित केले आहे. “सरकारला काही मुख्य चिंता,” ​​दास म्हणाले होते.

मध्यवर्ती बँक, स्वत: चे डिजिटल चलन विकसित करीत आहे, परंतु यास बरीच वर्षे लागतील.

“मूलभूत तंत्रज्ञान अद्याप विकसित होत असल्याने, आम्ही स्पष्ट, सुरक्षित आणि कायदेशीरदृष्ट्या काही सेटलमेंट अंतिम स्वरुपाचे मार्ग शोधत आहोत, जे सुरक्षित आणि कार्यक्षम पेमेंट सिस्टमसाठी सर्वात महत्त्वपूर्ण आहे,” दास म्हणाले होते.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ या आदर्शांबद्दलचा आमचा संकल्प आणि वचनबद्धता अधिक मजबूत झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments