Wednesday, June 23, 2021
HomeFinancePSU banks to follow template with three loan buckets for recast 2.0

PSU banks to follow template with three loan buckets for recast 2.0


भारतीय रिझर्व्ह बँक (आरबीआय) कोविड पुनर्गठन पॅकेज २.० अंतर्गत देशातील सर्वात मोठी सावकार स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) यांच्यासह सार्वजनिक क्षेत्रातील बँका २ crore कोटी रुपयांपर्यंतच्या किरकोळ आणि लघु व्यवसाय कर्जाची पुनर्रचना करण्याच्या सुलभ दृष्टिकोनने पुढे आल्या आहेत. . आरोग्य सेवा मूलभूत सुविधा सुधारण्यासाठी व्यावसायिक घटकांना आणि कोविड उपचार खर्च भागविण्यासाठी व्यक्तींना निधी उपलब्ध करुन देण्यासाठी ते प्रमाणित उत्पादने घेऊन आली आहेत.

व्यवसाय कर्जाचे तीन प्रकार केले गेले आहेत. १० लाखांपेक्षा कमी कर्जांसाठी पुनर्संरचनाच्या प्रमाणित योजनेचे अनुसरण करेल तर १० लाख ते दहा कोटी रुपयांपर्यंतची कर्ज श्रेणीबद्ध पध्दतीचा अवलंब करेल. १०० कोटींपेक्षा जास्त कर्जासाठी, सावकार एक सामान्य पोहोच कार्यक्रम ठेवेल आणि पुनर्रचना पुनर्रचना करण्याच्या पद्धतीचा अवलंब करतील. मानक अनुप्रयोग आणि मूल्यांकन स्वरूपन आणि सरलीकृत दस्तऐवजीकरण प्रक्रिया असेल.

जोपर्यंत व्यक्तींचा संबंध आहे, ग्राहक बँकाच्या पोर्टलवर प्रवेश करू शकतात किंवा स्वतः अर्ज बँकेच्या शाखांमध्ये सादर करू शकतात, ज्या अर्जावर प्रक्रिया केली जाईल आणि ठराव योजना अर्जाच्या 30 दिवसांच्या आत मागविली जाईल. आवाहनानंतर ही योजना days ० दिवसांच्या आत अंमलात आणली जाईल.

जोपर्यंत छोट्या तिकिट व्यवसायाच्या कर्जाचा प्रश्न आहे, पात्र युनिटचा डेटा काढला गेला आहे आणि यापूर्वीच पुनर्रचित खात्यांसह मोठ्या प्रमाणात एसएमएस या ग्राहकांना पाठविले आहेत. अनुप्रयोगांसह ऑफर कम स्वीकृती पत्रे मध्यवर्तीद्वारे तयार केली गेली आहेत

अध्यक्ष दिनेशकुमार खारा यांनी इंडियन बँक असोसिएशनचे अध्यक्ष राजकिरण राय जी यांच्यासमवेत पत्रकार परिषदेत बोलताना सांगितले की, “आरबीआयने जाहीर केलेल्या ठरावाच्या चौकटी २.० ची अंमलबजावणी सर्वच जागेत व्हायला हवी यासाठी विविध पावले उचलली गेली आहेत. सार्वजनिक क्षेत्रातील बँका आम्ही सर्व जण स्वतंत्र कर्जदार, छोटे व्यवसाय, एमएसएमई यांना दिले जाणा rest्या कर्जाचे पुनर्गठन करण्याच्या हेतूने अभिप्रेरणाने पुढे आलो आहोत.

“यामागची कल्पना अशी आहे की, अंमलबजावणी प्रक्रियेत सहभागी असणा्यांना कोणत्याही अडचणीचा सामना करु नये”. “आम्ही ग्राहकांपर्यंत पोहोचण्यासाठी जास्तीत जास्त वाहिन्यांचा वापर करण्याचा प्रयत्न केला आहे जेणेकरुन आम्ही ग्राहकांच्या अडचणी दूर करू शकू अशा स्थितीत आहोत,” ते पुढे म्हणाले.

राजकीरण राय जी यांच्या मते सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांचे ग्राहक बँकांमध्ये विशेषत: लहान कर्जदारांमध्ये भेद करीत नाहीत. पुनर्रचनेसाठी वेगवेगळ्या योजनांनी लोकांना गोंधळात टाकले आहे जेणेकरुन आम्हाला वाटले की लहान कर्जदारांसाठी एक सुलभ दृष्टीकोन सोपा असेल.

“कितीजण पुनर्रचना योजना घेतील हे सांगणे फार लवकर आहे”, राय म्हणाले. “मागील वेळी आम्ही पाहिले की पुनर्रचनासाठी निवड करणार्‍या ग्राहकांची संख्या तितकी जास्त नव्हती”, ते म्हणाले.

गेल्या वर्षी आरबीआयने जाहीर केलेल्या पहिल्या पुनर्रचनेत सुमारे .5..5 लाख लघु व मध्यम उद्योग पात्र ठरले परंतु त्यापैकी केवळ ,000०,००० या सुविधेचा लाभ घेतला.

आयबीएचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी सुनील मेहता म्हणाले की, “सध्या पुनर्रचना ० टक्के कर्जदारांची गरज भागवेल. आणि दुसर्‍या वेव्हच्या तीव्रतेवर अवलंबून रिझर्व्ह बँक अतिरिक्त उपाययोजना घेऊन बाहेर पडू शकेल. ”

रिझर्व्ह बँकेने rest मे रोजी दुसरे पुनर्रचना पॅकेज आणले, ज्यात ते म्हणाले की कर्जदार म्हणजेच व्यक्ती आणि लहान व्यवसाय आणि एमएसएमई जे एकूण २ crore कोटी रुपयांचे उद्दीष्ट आहेत आणि ज्यांनी पूर्वीच्या कोणत्याही पुनर्रचनेच्या चौकटीत पुनर्रचनेचा लाभ घेतला नाही (ठराव अंतर्गत) फ्रेमवर्क 1.0 दिनांक 6 ऑगस्ट 2020 रोजी) आणि ज्यांना 31 मार्च 2021 रोजी ‘मानक’ असे वर्गीकृत केले गेले ते रेझोल्यूशन फ्रेमवर्क २.० अंतर्गत विचार करण्यास पात्र असतील.

पुनर्रचना प्रक्रियेला सुलभ करण्याव्यतिरिक्त सार्वजनिक क्षेत्रातील बँका तीन उत्पादने घेऊन आल्या आहेत, त्या अंतर्गत लस उत्पादक, रुग्णालये, पॅथॉलॉजी लॅब, उत्पादक आणि ऑक्सिजन पुरवठा करणारे, व्हेन्टिलेटर आणि इतर भागधारकांना नवीन कर्ज दिले जाईल. आपत्कालीन क्रेडिट लाईन गॅरंटी योजना (ईसीएलजीएस ).०) अंतर्गत रुग्णालये आणि आरोग्य सेवांना वीज बॅक अपसह ऑक्सिजन प्लांट स्थापित करण्यासाठी दोन कोटी रुपयांपर्यंतचे कर्ज मिळेल. अशा कर्जात व्याज 7.5 टक्के असेल आणि कर्जाचा कालावधी जास्तीत जास्त 5 वर्षे असेल.

आरोग्य सुविधांचा विस्तार करण्यासाठी किंवा आरोग्याच्या पायाभूत सुविधांच्या उभारणीसाठी व्यवसाय कर्जे हे दुसरे उत्पादन आहे, जिथे 10 वर्षांच्या कालावधीसह, भौगोलिकतेनुसार लक्ष्य गटाला 10 ते 100 कोटी रुपयांचा निधी मिळेल. अशा कर्जासाठी बँकांकडून घेतलेला व्याज दर प्रत्येक बँकेच्या निधीच्या किंमतीच्या आधारे बदलू शकतो.

तसेच, कोविड ट्रीटमेंटसाठी बँकांना असुरक्षित कोविड कर्जे देतील. एक व्यक्ती जास्तीत जास्त 5 वर्षांच्या कालावधीसाठी 5 लाख रुपयांपर्यंत फायदा घेऊ शकतो. अशा कर्जात 8.5 टक्के व्याज दर आकारला जाईल.

“कोविड लोन” अंतर्गत नव्याने कर्ज देण्याला प्राधान्य असेल तर बँका सवलतीच्या दरात कर्ज देतात, असे सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांनी सांगितले.

रिझर्व्ह बॅंकेने आपल्या मदत पॅकेजमध्ये ,000०,००० कोटी रुपयांची तरलता विंडो उपलब्ध करुन दिली आहे जी देशातील कोविड संबंधित आरोग्य सेवा आणि सेवा पुरवण्यासाठी त्वरित तरलतेची तरतूद करण्यासाठी रेपो दरात तीन वर्षांच्या मुदतीसाठी उपलब्ध असेल.

आरबीआयच्या लिक्विडिटी विंडोचा उपयोग बँकिंग क्षेत्राच्या तरलतेवर अवलंबून असेल, असे खारा म्हणाले. जर बँकिंग प्रणालीमध्ये भरपूर तरलता असेल तर आरबीआयच्या खिडकीचा वापर कमी होईल.

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments