Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceBanks have room to lend Rs 45,000 cr more under ECLGC scheme:...

Banks have room to lend Rs 45,000 cr more under ECLGC scheme: IBA CEO


आपत्कालीन क्रेडिट लाईन गॅरंटी योजनेची (ईसीएलजीएस) 3 लाख कोटींची व्याप्ती सरकारने वाढविल्यामुळे, रविवारी त्यांनी सांगितले की त्यांनी योजनेअंतर्गत 2.54 लाख कोटी रुपये मंजूर केले आहेत आणि आणखी 45,000 कोटी रुपयांना देण्यास जागा उपलब्ध आहेत.

कोविड -१ of च्या दुसर्‍या लहरीमुळे प्रभावित व्यवसायांना समर्थन देणे रविवारी मंत्रालयाने ईसीएलजीएसची व्याप्ती वाढविली, तसेच रुग्णालये / नर्सिंग होमला जागेवर ऑक्सिजन निर्मिती प्रकल्प उभारण्यासाठी सवलतीच्या कर्जासह अन्य काही सुविधा दिली.

मंत्रालयाने दिलेल्या निवेदनात म्हटले आहे की या योजनेची वैधता पुढील तीन महिन्यांपर्यंत 30 सप्टेंबरपर्यंत वाढविण्यात येईल किंवा 3 लाख कोटी रुपयांच्या हमी देईपर्यंत या योजनेची मुदत वाढविण्यात येईल.

उपलब्ध एकूण किट्टीपैकी (ईसीएलजीएससाठी) २,44 lakh लाख कोटी कर्ज यापूर्वीच कव्हर केले गेले असून सुमारे 45 45,००० कोटी रुपयांची एक खिडकी उपलब्ध आहे. २.4 announcement लाख कोटींपैकी २.40० लाख कोटी रुपये यापूर्वी वितरित केले गेले आहेत, अशी माहिती भारतीय बँक संघटनेचे मुख्य कार्यकारी अधिकारी (सीईओ) सुनील मेहता यांनी मंत्रालयाच्या घोषणेनंतर पत्रकारांना दिली.

मंत्रालयाने सांगितले की, ईसीएलजीएस 4.0.० च्या अंतर्गत रूग्णालय, नर्सिंग होम, क्लिनिक, वैद्यकीय महाविद्यालये यांना जागेवर ऑक्सिजन निर्मिती प्रकल्प उभारण्यासाठी १०० कोटी रुपयांच्या कर्जाचे शंभर टक्के हमीभाव देण्यात येईल.

या कर्जावरील व्याजदर .5..5 टक्क्यांनी कमी करण्यात आला आहे.

“जे कर्जदार रिझर्व्ह बॅंकेच्या May मे, २०२१ च्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार पुनर्रचनेस पात्र आहेत आणि त्यांनी 36 in वर्षांच्या मुदतीच्या परतफेडीसह पहिल्या १२ महिन्यांच्या कालावधीत केवळ चार वर्षांच्या संपूर्ण कालावधीच्या ईसीएलजीएस १.० अंतर्गत कर्ज घेतले होते. त्यानंतरचे महिने आता त्यांच्या ईसीएलजीएस कर्जासाठी पाच वर्षांचा कालावधी म्हणजेच पहिल्या २ months महिन्यांसाठी मुदतीच्या परतफेड आणि त्यानंतरच्या months 36 महिन्यांत व्याज परतफेड करू शकतील, असे मंत्रालयाने सांगितले.

तसेच, नवीन योजनेत February मे, २०२१ च्या रिझर्व्ह बँकेच्या मार्गदर्शक सूचनांनुसार पुनर्गठनासह ईसीएलजीएस १.० अंतर्गत संरक्षित कर्जदारांना २ February फेब्रुवारी, २०२० पर्यंत थकबाकीच्या १० टक्के पर्यंत अतिरिक्त ईसीएलजीएस सहाय्यची तरतूद केली आहे. .

ईसीएलजीएस under.० अंतर्गत पात्रतेसाठी थकित कर्जाची सध्याची मर्यादा सरकारने काढून टाकली आहे. प्रत्येक कर्जदाराला जास्तीत जास्त अतिरिक्त ईसीएलजीएस सहाय्य 40० टक्के किंवा २०० कोटी रुपयांपर्यंत मर्यादित असेल, जे जे कमी असेल त्या मर्यादेपर्यंत.

ईसीएलजीएस sector.० अंतर्गत नागरी उड्डयन क्षेत्राला देण्यात आलेली कर्जेही पात्र ठरविण्यात आल्याची माहिती मंत्रालयाने दिली.

कोविड २.० च्या पुनरुत्थानानंतरच्या परिस्थितीबद्दल आपल्या सर्वांना माहिती आहे. यामुळे प्रत्यक्षात बर्‍याच आर्थिक घडामोडींमध्ये व्यत्यय आला आहे.

त्यापैकी सर्वात असुरक्षित, एमएसएमईंना मदतीची आवश्यकता आहे, जे विविध स्वरूपात वाढविण्यात आले आहे, अधिक म्हणजे रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाच्या 5 मे च्या परिपत्रकात. आता, सरकारने आज ईसीजीएल योजनेत बदल करण्याची घोषणा केली, अशी माहिती स्टेट बँक ऑफ इंडियाचे अध्यक्ष दिनेश खारा यांनी दिली.

ईसीएलजीएस On.० वर खारा म्हणाले की त्यांची बँक सुमारे २,००० कोटी रुपयांच्या पुस्तक आकाराच्या स्थितीत असेल.

ते म्हणाले, रिझर्व्ह बँकेने 5 मे रोजी जाहीर केलेल्या ठरावाच्या फ्रेमवर्क 2.0 साठी, सर्व सार्वजनिक क्षेत्र 25 कोटी रुपयांपर्यंतच्या व्यक्ती, लघुउद्योग, एमएसएमई यांच्या कर्जाच्या पुनर्गठनासाठी तात्विक दृष्टिकोन तयार केला आहे.

यामागची कल्पना अशी आहे की जे ठराव चौकटीच्या अंमलबजावणीत सामील आहेत, त्यांना कोणत्याही अंमलबजावणीच्या बाबतीत अडचण येऊ नये, असेही खरा यांनी स्पष्ट केले.

पुनर्रचना तलावाच्या आकाराबद्दल विचारले असता आयबीएचे अध्यक्ष व युनियन बँक ऑफ इंडियाचे व्यवस्थापकीय संचालक व मुख्य कार्यकारी अधिकारी राजकिरण राय जी म्हणाले की संभाव्य वसुलीसाठी काही वेळ घालवणे खूप लवकर झाले आहे कारण बँका केवळ पात्र कर्जदारांना संदेश पाठवत आहेत.

मागील वेळी देखील आम्ही पाहिले की या (पुनर्रचना) साठी निवड करणार्‍या ग्राहकांची संख्या तितकी जास्त नव्हती. त्यामुळे आम्हाला काही अभिप्राय मिळणे आवश्यक आहे आणि वेळीच बर्‍याच ठिकाणी क्रिस्टलाइझ करणे कठीण आहे, असे राय म्हणाले.

यापूर्वीच्या पुनर्रचना योजनेत एसबीआयकडे सुमारे .5..5 लाख एसएमई ग्राहक होते जे पुनर्रचनास पात्र होते पण केवळ only०,००० कर्जदारांनी त्याचा लाभ घेतला.

(या अहवालाची केवळ शीर्षक आणि चित्रे बिझिनेस स्टँडर्ड स्टाफने पुन्हा तयार केली असतील; बाकीची सामग्री सिंडिकेटेड फीडमधून स्वयंचलितपणे व्युत्पन्न केली गेली आहे.)

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments