Wednesday, June 23, 2021
HomeFinanceBanks to sell Mallya's UBL shares worth Rs 5,500 cr after PMLA...

Banks to sell Mallya’s UBL shares worth Rs 5,500 cr after PMLA court nod


स्टेट बँक ऑफ इंडियाच्या नेतृत्वात भारतीय सावकारांनी एसबीआय कॅप्सशी युनाइटेड ब्रुअरीजमधील विजय मल्ल्याच्या मालकीच्या समभागांची विक्री करण्यासाठी चर्चा सुरू केली आहे. मल्ल्याच्या यूबी ग्रुपमधील १.1.१5 टक्के हिस्सेदारी 5,500०० कोटी रुपये आहे आणि ब्लॉक डीलद्वारे विकली जाईल.

आठवड्याच्या सुरूवातीस, मुंबईतील प्रिव्हेन्शन ऑफ मनी लॉन्ड्रिंग (क्ट (पीएमएलए) कोर्टाने मल्ल्यापासून अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) जप्त केलेली मालमत्ता फरार व्यवसायिकांना कर्ज मंजूर केलेल्या बँकांना परत दिली होती. मनी लाँड्रिंग प्रकरणी ईडीने पूर्वी यूबी समूहाच्या अध्यक्षांकडून 9,000 कोटींची संपत्ती जप्त केली होती.

किंगफिशर एअरलाइन्सच्या मालकीची असलेल्या बँक कर्जावरुन चूक झाल्याने मल्ल्याला ईडी चौकशीचा सामना करावा लागत आहे. ईडी आणि सीबीआय या प्रकरणाची चौकशी करत असताना मल्ल्या देश सोडून गेले.

चालू तिमाहीत बँकांची थकीत रक्कम वसूल करण्यासाठी बँका समभाग विकू शकतील असे एका स्रोताने सांगितले. यापूर्वी हे प्रकरण मिटविण्यासाठी बँकांनी ब offers्याच ऑफर दिल्या असून चेंडू सावकाराच्या कोर्टात असल्याचे मल्ल्यांनी म्हटले होते.

चार्ट

कोर्टाने म्हटले आहे की नंतर मल्ल्या दोषी नसल्याचे आढळल्यास बँकांनी थकबाकी वसूल केल्यानंतर मालमत्ता परत करावी लागेल. यापूर्वी बँकांनी बेंगालरुमध्ये कर्ज पुनर्प्राप्ती न्यायाधिकरण हलविले होते ज्यामुळे बँकांना मल्ल्याची मालमत्ता विक्री करण्यास परवानगी मिळाली होती. ईबीने या मालमत्तांना युबी ग्रुपच्या कंपन्यांमधील गुंतवणूकीस जोडले होते. त्यांनी या विक्रीवर आक्षेप घेतला होता आणि त्यास स्थलांतर केले होते दिल्लीतील कोर्टाने.

लंडन कोर्टाच्या नुकत्याच झालेल्या निकालामुळे वसूल होण्यासही मदत होईल असे सार्वजनिक क्षेत्रातील एका वरिष्ठ कार्यकारी अधिका .्याशी संपर्क साधला असता ते म्हणाले. यापूर्वी नियामक निकषांच्या अनुषंगाने एक्सपोजरविरूद्ध तरतुदी करण्यात आल्या असल्या तरी सार्वजनिक पैशाचा धोका आहे, असे ते म्हणाले. ते म्हणाले, “बँकांना मल्ल्याकडून लवकरात लवकर थकबाकी वसूल करण्यास आवडेल,” ते म्हणाले.

मल्ल्याची विविध कंपन्यांमधील हिस्सा (जे बँकांकडे संपार्श्विक म्हणून ठेवण्यात आले होते) चांगले मूल्य मिळविण्यासाठी ब्लॉक डीलच्या माध्यमातून विकले जाईल. “एसबीआय कॅपिटल मार्केट्स (सावकार) आणि या होल्डिंगच्या संभाव्य खरेदीदार यांच्यात पूल म्हणून काम करणार आहेत,” असे अधिकारी म्हणाले. लंडनमधील हायकोर्टाने त्यांच्या दिवाळखोरीची याचिका सुधारित करण्याच्या अर्जावर भारतातील त्याच्या मालमत्तेवरील सुरक्षा माफ करण्याच्या बाजूने मान्यता दिल्यानंतर १ May मे रोजी भारतीय सावकार संघटनेने थकबाकी वसूल करण्याचा प्रयत्न करण्याच्या दिशेने एक पाऊल पुढे टाकले.

विजय मल्ल्याच्या सावकारासह धावपळ आता दशकभरापूर्वी नाकारलेली किंगफिशर एअरलाइन्स कोसळल्यानंतर सुरू झाली. २०१ 2013 मध्ये एसबीआयसह बँकांच्या कन्सोर्टियमने किंगफिशर एअरलाइन्ससाठी ,000,००० कोटी रुपयांच्या कर्जाची भरपाई मागितली होती.

एकूण थकबाकी जमा झालेल्या कर्जावरील व्याज 9,000 कोटी रुपयांहून अधिक (2016).

२०१ 2014 मध्ये सार्वजनिक क्षेत्रातील सावकार युनायटेड बँक ऑफ इंडियाने मल्ल्याला ‘विलफुल डिफॉल्टर’ म्हटले होते. एसबीआयसारख्या इतर सावकारांनीही त्यांचा पाठपुरावा केला.

ज्या दिवशी बँकांनी त्याच्याविरोधात डेबिट रिकव्हरी ट्रिब्यूनल हलविला त्याच दिवशी मल्ल्या 2 मार्च, 2016 रोजी देश सोडून गेले. जानेवारी 2019 मध्ये त्याला पळून गेलेला आर्थिक अपराधी कायद्यानुसार फरार आर्थिक गुन्हेगार म्हणून घोषित करण्यात आले होते.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ आमचे या संकल्पनेबद्दलचे संकल्प आणि वचनबद्धता दृढ झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

साथीच्या आजाराच्या आर्थिक परिणामावर लढा देत असताना आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments