Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceRBI's forex gains enabled it to give Rs 1-trillion dividend to govt

RBI’s forex gains enabled it to give Rs 1-trillion dividend to govt


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (आरबीआय) जवळपास नफा कमावून बुक करुन सुमारे ट्रिलियन रुपयांचे लाभांश सरकारला परत केले. व्यवहार आणि इतर तरतुदी आणि इतर खर्च कमी करून नियामकांच्या वार्षिक अहवालात गुरुवारी सांगितले.

31 मार्च 2021 रोजी संपलेल्या नऊ महिन्यांचा अहवाल आरबीआयने जुलै-जून ते एप्रिल-मार्च या काळात 2020-21 पर्यंतच्या लेखा वर्षात बदलला आहे. ही संख्या कमी केली गेली आहे, परंतु 99,122 कोटी रुपये भरल्या गेलेल्या लाभांशची रक्कम सन 2019-20 च्या 57,127.53 कोटी रुपयांच्या संपूर्ण वर्षाच्या लाभांशपेक्षा 73.51 टक्क्यांनी जास्त आहे.

विचाराधीन कालावधीत “व्यवहार “वाढून increased०,6२ .1 .१8 कोटी झाले, एक वर्षापूर्वीच्या २,, 333.२२ कोटी रुपयांवरून, .8 68..8 टक्क्यांनी वाढ झाली.

तसेच वाचा: कोविड सेकंड वेव्हमुळे वाढीचा अंदाज सुधारण्याचे आव्हान निर्माण झालेः आरबीआय अहवाल

एका लेखा बदलांमुळे मध्यवर्ती बँकेला ऐतिहासिक भारित-सरासरी होल्डिंग किंमतीच्या तुलनेत परकीय चलन विक्रीतून नफा बुक करता आला. तथापि, परकीय चलन खरेदी स्वतंत्रपणे मानली जाते आणि कोणतीही नवीन खरेदी वजन-सरासरी किंमतीला हातभार लावते.

तसेच वाचा: अर्थव्यवस्थेला पहिल्या लाटाइतकी कठोर फटका बसणार नाही, अनिश्चितता कायम: आरबीआय अहवाल

नऊ महिने विचाराधीन असूनही 31 मार्च 2021 रोजी संपलेल्या वर्षासाठी आरबीआयच्या ताळेबंदात 6.99 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे, “मुख्यत: त्याची तरलता आणि ऑपरेशन्स

विशेष म्हणजे, वर्षाचे उत्पन्न १०.9 per टक्क्यांनी कमी झाले, तर खर्च …१० टक्क्यांनी कमी झाला, ज्यामुळे जास्तीचे लाभांश देय होईल.

तरतुदींमध्ये घट झाल्यामुळे बहुतेक खर्चात घट होणे शक्य झाले. 2020-21 (जुलै-मार्च) साठी केंद्रीय बँकेची तरतूद 20,710.1 कोटी रुपये होती, जी संपूर्ण वर्ष 2019-20 मध्ये 73,615.00 कोटी रुपये होती, ती 71.87 टक्क्यांनी घसरली आहे.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ या आदर्शांबद्दलचा आमचा संकल्प आणि वचनबद्धता अधिक मजबूत झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments