Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceFrauds reported at banks, financial institutions decreased in 2020-21: RBI

Frauds reported at banks, financial institutions decreased in 2020-21: RBI


आणि इतर वित्तीय संस्थांनी (एफआय) २०२०-२१ मध्ये ,,36363 घोटाळे केले आहेत, मागील वर्षीच्या (२०१-20-२०१ from) च्या तुलनेत १ per टक्क्यांनी घट (आरबीआय) ने 2020-21 च्या वार्षिक अहवालात दाखविले. मागील वर्षी, आणि एफआयने 8,703 घोटाळे केले आहेत. या संस्थांनी सन २०२०-२१ मध्ये १.3838 ट्रिलियन रुपयांच्या घोटाळ्याची नोंद केली आहे. मागील वर्षांच्या तुलनेत २ 25 टक्क्यांनी घट झाली आहे. याठिकाणी फसवणुकीत गुंतलेली रक्कम १.85illion ट्रिलियन रुपये होती.

या कालावधीत वरील माहिती 1 लाख रुपयांच्या फसवणूकीच्या बाबतीत आहे. हे लक्षात घेणे महत्वाचे आहे की आरबीआयने आपले लेखा वर्ष जुलै-जूनपासून एप्रिल ते मार्च या काळात बदलले आहे, म्हणूनच या वार्षिक अहवालात केवळ नऊ महिन्यांचा डेटा (जुलै 2020-मार्च 2021) समाविष्ट आहे.

मागील आर्थिक वर्षात (२०१-20-२०१ fraud) एकूण १ लाख रुपये आणि त्याहून अधिक फसवणूकीचे प्रकरण नोंदवले गेले आणि वित्तीय संस्था (एफआय), व्हॉल्यूमच्या बाबतीत 28 टक्के आणि मूल्य अटींमध्ये 159 टक्क्यांनी वाढल्या.

आकडेवारीनुसार 2020-21 मध्ये घोटाळ्यांमध्ये सार्वजनिक क्षेत्रातील बँकांचा वाटा कमी झाला आहे. दरम्यान, फसवणूकींमध्ये खासगी बँकांचा वाटा घोटाळ्यांची संख्या आणि अशा घोटाळ्यांमध्ये सामील असलेल्या रकमेच्या प्रमाणात वाढला आहे.

याव्यतिरिक्त, आरबीआयच्या आकडेवारीवरून असे दिसून येते की वित्तीय संस्थांच्या कर्जाच्या पोर्टफोलिओमध्ये बहुधा फसवणूक होत आहे. सन २०२०-२१ मध्ये कर्जाच्या पोर्टफोलिओमध्ये 47.5 टक्के घोटाळ्या झाल्या आणि त्यापैकी 99 टक्के रक्कम लोन पोर्टफोलिओमधून आली.

“२०२०-२०१ for च्या प्रगती वर्गामध्ये नोंदविल्या गेलेल्या फसवणूकीचे मूल्य मागील वर्षाच्या तुलनेत जवळपास सारखेच राहिले असले तरी, numberडव्हान्स कॅटेगरी मधील घोटाळ्याच्या घटना संख्याच्या तुलनेत खाली आल्या आहेत. मागील वर्षी, “आरबीआयने आपल्या वार्षिक अहवालात म्हटले आहे.

तसेच ऑफ-बॅलन्स शीटचा हिस्सा (मूल्याच्या दृष्टीने) 2018-19 पासून कमी होत आहे.

“२०२०-२१ मध्ये घोटाळे झाल्याच्या सरासरी तारखेपासून आणि ओळखपत्राच्या तारखेदरम्यानचा कालावधी 23 महिन्यांचा होता. तथापि, 100 कोटी आणि त्याहून अधिक मोठ्या घोटाळ्यांच्या संदर्भात याच कालावधीत सरासरी अंतर 57 महिने होते, असे आरबीआयने म्हटले आहे.

काही दिवसांपूर्वी असे नोंदवले गेले होते की, 31 मार्च 2021 रोजी भारतातील बँकांनी एकत्रितपणे 9. tr 2 ट्रिलियन रुपयांची फसवणूक केली होती, जे एकूण बँक पतसंस्थेच्या 4.5. cent टक्के प्रतिनिधित्व करते. (आरबीआय) डेटा सौरभ पांढरे यांनी माहितीच्या अधिकाराखाली (आरटीआय) मागितला होता. 31 मार्च 2021 पर्यंत 90 बँका आणि वित्तीय संस्थांमध्ये कर्ज फसवणूकीची एकूण 45,613 प्रकरणे नोंदविण्यात आली.

तसेच मागील वर्षाच्या तुलनेत Rs०० रुपयांच्या नोटा सापडल्याच्या बनावट नोटांमध्ये .3१..3 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. तथापि, इतर संप्रदायात सापडलेल्या बनावट नोटांमध्ये घट दिसून आली.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ या आदर्शांबद्दलचा आमचा संकल्प आणि वचनबद्धता अधिक मजबूत झाली आहे. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments