Wednesday, June 23, 2021
HomeEducationCBSE  Class  XII  board exams  likely  to be held in July

CBSE  Class  XII  board exams  likely  to be held in July


नवी दिल्ली : केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळ (सीबीएसई) बहुधा शारीरिक इयत्ता १२ वीच्या बोर्डाच्या परीक्षेत पुढे जाईल, परंतु मर्यादित संख्येने मूल विषय आणि ज्या शाळेत विद्यार्थी शिकत आहे त्याच शाळेत.

जुलैच्या पहिल्या आठवड्यानंतर ही परीक्षा होण्याची शक्यता आहे.

संरक्षणमंत्री राजनाथ सिंह यांच्या अध्यक्षतेखाली असलेल्या मंत्र्यांच्या गटाशी झालेल्या बैठकीत सीबीएसईच्या बारावीच्या मंडळाची परीक्षा घेण्यास प्राधान्य देण्यात आले असून त्यांनी सीबीएसईकडे केवळ १ core मूल विषयासाठी शारीरिक परीक्षा घेण्यास सांगितले. बोर्ड जवळपास परीक्षा घेतो. 180 विषय.

“बारावी बोर्ड परीक्षा न घेण्याचा प्रश्नच उद्भवत नाही. परंतु विद्यार्थ्यांची सुरक्षा, सुरक्षितता आणि सोयी लक्षात घेऊन मूळ विषयातील परीक्षा होणार आहेत. “ज्या विद्यार्थ्यांनी समर्पित बाह्य केंद्रात न जाण्याऐवजी विद्यार्थी शिकत आहे त्याच शाळांमध्ये बहुतेक राज्यांनी परीक्षा घेण्यास अनुकूलता दर्शविली,” असे या बैठकीत भाग घेणा an्या एका अधिका anonym्याने नाव न सांगण्याची विनंती केली.

बैठकीत शिक्षणमंत्री रमेश पोखरियाळ यांनी विद्यार्थ्यांच्या भविष्यासाठी बारावीच्या परीक्षांचे महत्त्व लक्षात घेतले. मंत्री म्हणाले, सद्यस्थिती लक्षात घेता सरकारने दहावीच्या सीबीएसई बोर्डाच्या परीक्षा रद्द करण्याचा निर्णय घेतला आणि अंतर्गत मूल्यांकनद्वारे मूल्यांकन केले जाईल. परंतु बारावीच्या परीक्षा विद्यार्थ्यांचे भवितव्य ठरवण्यासाठी अत्यंत महत्त्वाच्या असतात, असे शिक्षण मंत्रालयाच्या निवेदनात म्हटले आहे.

मंत्रालयाने सांगितले की राजनाथ सिंह यांनी “सर्व परीक्षा सुरक्षित व सुरक्षित वातावरणात घेणे हे सरकारचे प्राधान्य आहे” असा पुनरुच्चार केला.

“सर्वसमावेशक एकमत असतानाही राज्य आणि केंद्र शासित प्रदेशांनी या प्रकरणाची अधिक तपासणी करावी आणि २ May मे पर्यंत लेखी आपला अभिप्राय पाठवावा असे ठरविण्यात आले आहे,” असे मत मंत्रालयाने एकमत न करता स्पष्ट केले.

वर नमूद केलेल्या अधिका said्याने सांगितले की, “विद्यार्थ्यांची सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी सर्व शाळांमध्ये ही परीक्षा घेण्यात येईल आणि १ core मूल विषयांच्या परीक्षा प्रत्येकी 90 ० मिनिटांच्या कालावधीत असतील.”

विद्यार्थ्यांवरील ओझे कमी करण्यासाठी त्यांना चार विषयांची एक भाषा आणि तीन महत्त्वाचे विषय बसण्याची मुभा दिली जाऊ शकते आणि त्यांच्या कामगिरीच्या आधारे पाचव्या आणि सहाव्या पेपरचे गुण दिले जातील, आढावा घेतलेल्या अधिकृत आणि सीबीएसई दस्तावेजानुसार मिंट द्वारा.

“प्रश्न बहुविध पर्यायांचे असतील. हे वस्तुनिष्ठ अस्तित्त्वात असलेल्या नमुन्यावर आणि अगदी लहान उत्तराच्या प्रश्नांवर आधारित असेल. सीबीएसईने तयार केलेल्या अधिकृत कागदपत्रांनुसार, प्रश्नपत्रिकांमध्ये प्रत्येक विषयातील २०२०-२१ शैक्षणिक वर्षासाठी तर्कसंगत म्हणून विहित अभ्यासक्रम समाविष्ट करण्यात येईल.

मंडळाने म्हटले आहे की, “एखाद्या कार्यक्रमात विद्यार्थ्यांना कोणत्याही कोविडशी संबंधित बाबींमुळे नियोजित परीक्षेला बसता येत नाही, त्याला किंवा तिला आणखी एक संधी दिली जाईल.” बोर्ड दुसर्‍या परीक्षा घेण्याच्या बाजूने आहे पंधरवड्याचे अंतर

इलेक्ट्रॉनिक पद्धतीने प्रश्नपत्रिका दिल्या जातील, या परीक्षांना विस्तृत रसदांची आवश्यकता नसते आणि “लवचिक आणि प्रतिसादात्मक पद्धतीने घेण्यात येऊ शकते,” असे बोर्ड म्हणाले.

“केरळ, कर्नाटक, हिमाचल प्रदेश आणि आसाम या राज्यांनी केवळ मुख्य विषयांमधील परीक्षांना होकार दिला. राजस्थानने सांगितले की होय परिस्थिती सुधारली तर उत्तर प्रदेशने सीबीएसईच्या परीक्षेत मर्यादित विषयांवर परीक्षा घेतल्या आहेत. २ Od मे रोजी कोणत्या राज्यात चक्रीवादळ कोसळण्याची शक्यता वर्तविली जात आहे, त्यानंतर ते लेखी तपशिलासह परत येतील, असे ओडिशाने सांगितले.

परंतु दिल्लीचे उपमुख्यमंत्री मनीष सिसोदिया म्हणाले, “जेव्हा जगातील तिस third्या कोव्हिड लहरीची तयारी सुरू केली जाते तेव्हा परीक्षा देणारी परीक्षा बेजबाबदार असते आणि अशा वेळी जेव्हा आपल्या देशात दररोज अडीच हजार प्रकरणे होतात, तेव्हा आमचे विद्यार्थी, पालक आणि शिक्षक यापैकी नाहीत. कोणत्याही प्रकारच्या परीक्षांना बसण्याची चांगली मानसिक स्थिती. “

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments