Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationUGC panel prepares draft guidelines for blended teaching in varsities, colleges

UGC panel prepares draft guidelines for blended teaching in varsities, colleges


यूजीसीने 6 जूनपर्यंत मसुदा संकल्प नोटवर विविध भागधारकांकडून सूचना आणि अभिप्राय मागितला आहे.

“यूजीसीने निर्णय घेतला आहे की एचआयईंना प्रत्येक कोर्सपैकी per० टक्के पर्यंत ऑनलाईन पद्धतीने शिकण्याची परवानगी देण्यात यावी आणि उर्वरित per० टक्के संबंधित कोर्स ऑफलाईन पद्धतीने शिकवले जाऊ शकतात. दोन्ही पद्धतींमधून शिकवण्याच्या परीक्षा ऑनलाइन घेता येतील.” , “यूजीसीचे सचिव रजनीश जैन म्हणाले.

मसुद्यानुसार, “विद्यार्थ्यांकरिता मिश्रित शिक्षणाच्या फायद्यांमध्ये वाढीव शिकण्याचे कौशल्य, माहितीवर अधिक प्रवेश, सुधारित समाधान आणि शिक्षणाचे निकाल आणि इतरांसह शिकण्याची संधी आणि इतरांना शिकविण्याची संधी यांचा समावेश आहे.”

नवीन राष्ट्रीय शिक्षण धोरण (एनईपी) च्या अनुषंगाने संकल्पना नोट तयार केली गेली आहे, जी तज्ञांच्या पॅनेलच्या मते, समोरासमोर शिकणे, ऑनलाइन शिक्षण आणि अंतर किंवा व्हर्च्युअल मोड यासह अनेक प्रकारच्या शिक्षण पद्धतींना स्वीकार्य आहे.

“ब्लेंडेड लर्निंग हे केवळ ऑनलाइन आणि समोरासमोर मोडण्याचे मिश्रण नाही, तर हे दोन्ही रीतींमधील अर्थपूर्ण क्रियाकलापांचे नियोजित संयोजन होय. हे मिश्रण अनेक घटकांवर विचार करण्याची मागणी करते, मुख्यत: शिकण्याच्या निकालांवर आणि शिकणार्‍या केंद्रीत प्रशिक्षणात्मक वातावरणावर लक्ष केंद्रित करते, ”असे मसुद्यात नमूद करण्यात आले आहे.

“डिजिटल तंत्रज्ञानाचा उदय आणि शाळा-उच्च शिक्षणापर्यंतच्या सर्व स्तरांवर अध्यापन-शिक्षणासाठी तंत्रज्ञानाचा फायदा होण्याचे महत्त्व लक्षात घेता, एनईपी शिक्षणातील मिश्रित मॉडेल्स वापरण्याची शिफारस करतो,” असे त्यात म्हटले आहे.

“एनईपी -२०२० असे म्हटले आहे की डिजिटल शिक्षण आणि शिक्षणाला प्रोत्साहन देताना, समोरासमोर व्यक्तिशः शिक्षणाचे महत्त्व पूर्णपणे ओळखले गेले. त्यानुसार, मिश्रित शिक्षणाची भिन्न प्रभावी मॉडेल्स वेगवेगळ्या विषयांच्या योग्य प्रतिकृतीसाठी ओळखली जातील,” नोट म्हणाले.

मिश्रित शिक्षणामध्ये शिक्षकांची भूमिका स्पष्ट करताना, मसुद्यात नमूद केले आहे, “मिश्रित शिक्षणामुळे शिक्षकाची भूमिका ज्ञान प्रदात्यापासून प्रशिक्षक आणि मार्गदर्शकांपर्यंत पोचते. या शिफ्टचा अर्थ असा नाही की शिक्षक विद्यार्थ्यांच्या शिक्षणामध्ये निष्क्रीय किंवा कमी महत्वाची भूमिका बजावतात. याचा अर्थ असा नाही. याउलट – मिश्रित शिक्षणासह, शिक्षकांचा विद्यार्थ्यांच्या शिक्षणावर अधिक गहन प्रभाव आणि प्रभाव असू शकतो.

“पारंपारिकरित्या, वर्ग निर्देश मोठ्या प्रमाणात शिक्षक-निर्देशित, टॉप-डाऊन आणि एक-आकार-फिट-ऑल केले गेले आहेत, परंतु थोडासा फरक यात टाकला गेला आहे, परंतु मिश्रित शिक्षणासह, आता ते अधिक विद्यार्थी-चालित, तळाशी अप, आणि मुख्य वैशिष्ट्य म्हणून भिन्नतेसह सानुकूलित, “ते जोडले.

तज्ञ पॅनेलने नमूद केले की उच्च शिक्षणात अध्यापन-शिक्षणाची नवीन पद्धत म्हणून मिश्रित शिक्षणाची अंमलबजावणी करण्यासाठी, मूल्यांकन आणि मूल्यांकन क्षेत्राचा पुन्हा शोध घेणे आवश्यक आहे.

“विद्यापीठ आणि महाविद्यालयांमध्ये सातत्याने व्यापक मूल्यांकन करण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जावे. ई-पोर्टफोलिओ, सर्जनशील उत्पादने, वर्ग किंवा ऑनलाइन यासारख्या रचनात्मक मूल्यांकन धोरणांशिवाय ओपन बुक परीक्षा, पारंपारिक सिद्धांताची कागदपत्रे, स्पोकन परीक्षा, मागणी परीक्षा यासह समूहाची तपासणी यासह सारांश मूल्यांकन धोरणांची शिफारस केली गेली आहे. क्विझ, “मसुद्यात म्हटले आहे.

युजीसी पॅनेलने हे देखील सांगितले की पायाभूत सुविधा उपलब्ध करणे हे शिक्षण आणि शिकण्यासाठी मूलभूत आहे.

“हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की मिश्रित अध्यापन-शिक्षण प्रक्रियेच्या सुलभ अंमलबजावणीसाठी इंटरनेट, बँडविड्थ, हार्डवेअर, जागा आणि इतर संबंधित संसाधनांची उपलब्धता यासारख्या ऑनलाइन सिस्टमसाठी आवश्यक पायाभूत सुविधा सहज उपलब्ध करुन दिल्या पाहिजेत. पायाभूत सुविधा विकसित करण्यासाठी आवश्यक आर्थिक मदत आणि संसाधनांचीही काळजी घेणे आवश्यक आहे, असे ते म्हणाले.

परीक्षा व मूल्यांकन करण्यासाठी नवीन साधनांचा प्रयोग करण्याचेही आयोगाने आव्हान केले आहे.

“कोविडच्या काळात बरीच परीक्षा ऑनलाइन पद्धतीने घेण्यास भाग पाडले जात असे. या अलीकडच्या काळात अस्तित्त्वात आलेल्या विविध साधनांनी पाठिंबा दर्शविला होता आणि कृत्रिम बुद्धिमत्ता साधनांद्वारे कंत्राटदारांवर आधारित होते,” असे मसुद्यात म्हटले आहे.

“तथापि, एआय म्हणून तंत्रज्ञानाचा उपयोग लक्ष वेधण्यासाठी पातळी, शिक्षणाची गती, शिक्षणाची पातळी इत्यादी अनेक मूल्यमापनांसाठी करता येतो. म्हणूनच परीक्षणे आणि मूल्यांकन करण्यासाठी नवीन साधनांचा प्रयोग केला जावा,” असे मसुद्यात म्हटले आहे. पीटीआय जीजेएस

आरएचएल

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments