Wednesday, June 23, 2021
HomeEducationThree Indian schools make it to global SDG list of 200 varsities

Three Indian schools make it to global SDG list of 200 varsities


टिकाऊ विकास लक्ष्य (एसडीजी) पॅरामीटर्सच्या एकूण कामगिरीवरील विद्यापीठांच्या पहिल्या 200 यादीमध्ये भारताची तीन विद्यापीठे आहेत. स्वच्छ २०० water आणि स्वच्छता आणि लिंग इक्विटी यासारख्या वैयक्तिक एसडीजी ध्येयांचा विचार केला तर जगातील अव्वल २०० यादीमध्ये अनेक विद्यापीठे आहेत, असे यूके-आधारित टाइम्स उच्च शिक्षण (द) यांनी जगभरातील १,२40० विद्यापीठाच्या ताज्या जागतिक क्रमवारीत म्हटले आहे.

तामिळनाडूच्या अमृता विश्व विद्यापीठमला एकूण कामगिरीमध्ये जागतिक स्तरावर st१ व्या क्रमांकावर, शिक्षणाच्या गुणवत्तेत पाचवे (एसडीजी)), लिंग इक्विटी (एसडीजी)) मध्ये आठवे स्थान देण्यात आले आहे.

कर्नाटकमधील जेएसएस अॅकॅडमी ऑफ हायर एज्युकेशन अँड रिसर्च आणि पंजाब स्थित लवली प्रोफेशनल युनिव्हर्सिटी या १००-२०० गटात स्थान मिळविणा .्या या यादीत आणखी दोन जण आहेत. १०० विद्यापीठांनंतर, संस्था निश्चित संख्या देण्याऐवजी संघटनांना एकत्र आणते.

भुवनेश्वरमधील केआयआयटी विद्यापीठ, तामिळनाडूमधील वेल्लोर इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (व्हीआयटी), कलकत्ता विद्यापीठ आणि डॉन बॉस्को युनिव्हर्सिटी (आसाम) यांना 400०० क्रमांकावर स्थान मिळाले आहे.

इफेक्‍ट रँकिंग्स, युएन शाश्वत विकास लक्ष्यासाठी केलेल्या प्रगतीविरूद्ध विद्यापीठांचे मूल्यांकन करतात, एकूण 18 रँकिंग प्रदान करतात, प्रत्येक एसडीजीसाठी आणि एकूण सारणी. कार्बन-न्युट्रल कॅम्पसपासून ते जागतिक भागीदारीपर्यंत आणि बहुराष्ट्रीय स्तरावरील कोविड -१ p साथीच्या रोगाचा प्रतिसाद, संस्था, स्थानिक, राष्ट्रीय, प्रादेशिक आणि जागतिक पातळीवर टिकाव देण्याच्या प्रतिबद्धतेच्या विरुद्ध 98 देश आणि प्रदेशातील 1,240 संस्था आहेत. म्हणाले.

जागतिक स्तरावर, मॅनचेस्टर युनिव्हर्सिटी (यूके), सिडनी युनिव्हर्सिटी, आरएमआयटी युनिव्हर्सिटी आणि ला ट्रॉब युनिव्हर्सिटी (ऑस्ट्रेलियामधील सर्व) आणि क्वीन्स युनिव्हर्सिटी, कॅनडा ही एकूण एसडीजी पॅरामीटर्समध्ये पहिल्या पाच संस्था आहेत.

शीर्ष 200 यादीतील भारतीय शाळांची संख्या मर्यादित असली तरीही एसडीजीतील काही वैयक्तिक लक्ष्यांनी त्यांनी चांगली कामगिरी केली आहे. उदाहरणार्थ, एसडीजी 6 (स्वच्छ पाणी आणि स्वच्छता) मध्ये, शीर्ष 200 यादीमध्ये 10 विद्यापीठे आहेत. एसआयडीजी 6 मध्ये व्हीआयटी जगातील 28 व्या स्थानावर आहे तर अमृता विश्व विद्यापीठम 52 व्या स्थानावर आहे. आयआयटी गांधीनगर आणि महात्मा गांधी युनिव्हर्सिटी (केरळ) यांचा समावेश आहे.

एसडीजी 6 रँकिंग स्वच्छ पाणी आणि स्वच्छताविषयक उपायांचा विचार करते ज्यामध्ये विद्यापीठाच्या पाण्याशी संबंधित संशोधन, पाण्याचा वापर आणि चांगले पाणी व्यवस्थापन सुनिश्चित करण्याची वचनबद्धता यांचा समावेश आहे.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments