Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationCBSE announces marking policy for class 10 board exams, results to be...

CBSE announces marking policy for class 10 board exams, results to be announced by June 20


नवी दिल्ली : केंद्रीय माध्यमिक शिक्षण मंडळाने (सीबीएसई) शनिवारी देशातील कोविड -१ p साथीच्या आजाराची स्थिती लक्षात घेता रद्द करण्यात आलेल्या दहावीच्या बोर्ड परीक्षांचे गुण निश्चित करण्याचे धोरण जाहीर केले. धोरणानुसार, प्रत्येक विषयासाठी 20 गुण दरवर्षीप्रमाणे आंतरिक मूल्यांकन करण्यासाठी असतील, तर वर्षभर विविध चाचण्या किंवा परीक्षांमध्ये विद्यार्थ्यांच्या कामगिरीच्या आधारे 80 गुणांची गणना केली जाईल.

“प्रत्येक विषयासाठी जास्तीत जास्त १०० गुणांपैकी विद्यार्थ्यांचे मूल्यांकन केले जाईल. मंडळाच्या धोरणानुसार २० गुण अंतर्गत मूल्यमापनासाठी आणि year० गुण वर्षाच्या अखेरच्या बोर्ड परीक्षांसाठी आहेत.

“ज्या शाळांनी वर्षभरात चाचण्या आणि परीक्षा घेतल्या आहेत त्यांच्या जास्तीत जास्त गुणांच्या बाबतीत वजन कमी असेल – नियतकालिक चाचणी / युनिट टेस्ट (१० गुण), सहामाही परीक्षा (marks० गुण) आणि पूर्व-बोर्ड परीक्षा (marks० गुण) ), “सीबीएसई परीक्षा नियंत्रक सन्याम भारद्वाज म्हणाले.

निकाल निश्चित करण्यासाठी शाळांनी मुख्याध्यापक व सात शिक्षकांचा समावेश असलेली निकाल समिती स्थापन करण्यास शाळांना विचारणा केली आहे. शाळेतील पाच शिक्षक हे गणित, सामाजिक विज्ञान, विज्ञान आणि दोन भाषांचे असावेत आणि शेजारच्या शाळांमधील दोन शिक्षक समितीचे बाह्य सदस्य म्हणून शाळेने सहकारी असले पाहिजेत. “साथीच्या परिस्थितीत विद्यार्थ्यांना वेळेवर योग्य आणि निःपक्षपाती निकाल देणे एक आव्हानात्मक काम आहे. परंतु मंडळाला विश्वास आहे की प्रत्येक शालेय नेता आणि सीबीएसई संलग्न शाळांमधील प्रत्येक शिक्षक ही प्रक्रिया व्यावसायिकतेच्या, सातत्याने उच्च पातळीवर पूर्ण करेल आणि “अचूक व निष्पक्ष निकाल मिळण्याची काळजी घेण्याची काळजी घ्या. शाळांनी देखील हे निश्चित केले पाहिजे की दहावीच्या बोर्ड परीक्षेत त्यांच्याकडून देण्यात आलेल्या गुणांची नोंद शाळेच्या मागील कामगिरीशी जुळली पाहिजे.”

“शाळांकडून विद्यार्थ्यांचे योग्य आणि वस्तुनिष्ठ मूल्यांकन केले जाण्याची अपेक्षा आहे आणि तसे करण्यास त्यांना स्वायत्तता आणि लवचिकता देण्यात आली आहे. तथापि, शाळा स्तरावरील मूल्यांकन प्रक्रियेतील बदलांची काळजी घेण्यासाठी शाळांमधील गुणांचे प्रमाणिकरण करण्याची गरज आहे. “गुणांच्या संयम प्रक्रियेद्वारे” ते पुढे म्हणाले.

सीबीएसईने शाळांना मूल्यांकन करण्यासाठी अनुचित आणि पक्षपाती प्रॅक्टिस करण्याच्या विरोधात चेतावणी दिली आहे किंवा त्यांना दंड किंवा असमर्थना सहन करावी लागेल.

20 जूनपर्यंत निकाल जाहीर होईल, असे मंडळाने म्हटले आहे.

“शाळा May मे पर्यंत आठ सदस्यांच्या निकालाच्या समित्या गठित करतील. शालेय गुणांचे वितरण व तार्किक कागदपत्रांची अंतिम मुदत १० मे पर्यंत होईल. ज्यांना वर्षभर पुरेशी चाचणी घेण्यात आली नाही अशा उमेदवारांसाठी, त्यांच्यासाठी शाळा १ schools मे पर्यंत ऑनलाईन किंवा दूरध्वनी मूल्यांकन करतील आणि २ May मेपर्यंत निकाल अंतिम टप्प्यात घ्यावा लागेल, असे भारद्वाज म्हणाले. नियंत्रक म्हणाले की, गुण 11 जूनपर्यंत सीबीएसईला सादर करावे लागतील आणि 20 जूनपर्यंत निकाल जाहीर केला जाईल.

सीबीएसईने १ April एप्रिलला कोविड -१ cases प्रकरणातील वाढ पाहता दहावीच्या परीक्षा रद्द केल्या आणि १२ वीच्या परीक्षा पुढे ढकलल्या.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली उच्चस्तरीय बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला. बोर्डाच्या परीक्षा साधारणत: फेब्रुवारी-मार्चमध्ये घेण्यात येतात. तथापि, (साथीचा रोग) सर्वत्र (साथीचा रोग) सर्वत्र (साथीचा रोग) साथीच्या परिस्थितीमुळे मंडळाने यंदा मे-जूनमध्ये त्यांना आयोजित करण्याचा निर्णय घेतला होता. देशभरातील लॉकडाउनच्या आधी सीओव्हीआयडी -१ of चा प्रसार करण्यासाठी देशभरातील शाळा गेल्या वर्षी मार्चमध्ये बंद केल्या गेल्या.

गेल्या वर्षी ऑक्टोबरपासून अनेक राज्यांनी शाळा अर्धवट सुरू केली होती, परंतु कोरोनाव्हायरसच्या घटनांमध्ये वाढ झाल्यामुळे शारीरिक वर्ग पुन्हा निलंबित करण्यात आले आहेत.

गेल्या वर्षी, बोर्ड परीक्षा मार्चमध्ये मध्य-मार्गासाठी तहकूब करावी लागत होती. नंतर ते रद्द करण्यात आले आणि पर्यायी मूल्यांकन योजनेच्या आधारे निकाल जाहीर करण्यात आला

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments