Tuesday, June 15, 2021
HomeEducationCentre releasing ₹7,728 cr to states for education spend

Centre releasing ₹7,728 cr to states for education spend


केंद्र सरकार सोडत आहे चालू महामारीच्या काळात त्वरित शैक्षणिक खर्चाची पूर्तता करण्यासाठी राज्यांना 7,728 कोटी रुपयांची मदत शिक्षण मंत्रालय सोमवारी राज्य शिक्षण सचिवांशी झालेल्या बैठकीनंतर ते म्हणाले.

एकूण रकमेपैकी, Gra,२२8 कोटी समग्र शिक्षा अभियान, प्रमुख शाळा शिक्षण कार्यक्रमांतर्गत तदर्थ अनुदान म्हणून जाहीर करण्यात आले आणि ऑनलाईन शिक्षणासह विविध उपक्रम सुरू ठेवण्यासाठी लवकरच २,500०० कोटी जाहीर केले जातील, असे शिक्षण मंत्रालयाने सांगितले.

मंत्रालयाच्या शालेय शिक्षण विभागाने एसएसए अंतर्गत राज्यांच्या वार्षिक कामाच्या योजना आणि अर्थसंकल्पाच्या मंजुरीसाठी प्रकल्प मान्यता मंडळाच्या बैठका सुरू केल्या आहेत, जेणेकरून राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांना (केंद्रशासित प्रदेशांना) अंमलबजावणीसाठी वेळेवर (आर्थिक) मान्यता मिळू शकेल. वरील हस्तक्षेप “.

बैठकीला संबोधित करताना केंद्रीय शिक्षणमंत्री रमेश पोखरियाल म्हणाले की, “कोविड -१ of ची सध्याची परिस्थिती दुर्दैवी आहे, परंतु विद्यार्थ्यांचे सुरक्षा आणि शैक्षणिक कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी नवीन प्रयोग करून परिस्थितीला संधीमध्ये रुपांतर करण्यास सरकार वचनबद्ध आहे.”

आपल्या मंत्रालयाकडून राज्य शिक्षण विभागांना पूर्ण सहकार्य करण्याचे आश्वासन देऊन, मंत्री यांनी मागील वर्षात राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांनी केलेले प्रयत्न चालू ठेवण्याच्या गरजेवर जोर दिला आणि साथीच्या आजारात सर्वांत असुरक्षित आणि दुर्लक्षित मुलांपर्यंत पोहोचण्याचे महत्त्व अधोरेखित केले.

शहरी खिशात व ग्रामीण भागातील दोन्ही शाळा बंद पडल्यामुळे व दर्जेदार आशयाचा प्रवेश न मिळाल्यामुळे वंचित विद्यार्थी शिक्षण घेणा off्या शिक्षणापासून कमी पडत आहेत ही चिंता वाढत आहे.

शाळाबाह्य मुलांना मुख्य प्रवाहात आणणे आणि शालेय नावनोंदणी सुनिश्चित करणे या विषयावर बैठकीत चर्चा झाली. “शैक्षणिक शिक्षण आणि विद्यार्थ्यांचा संज्ञानात्मक विकास; विद्यार्थ्यांचे मूल्यांकन आणि डेटा वापरासह मिश्रित आणि मुख्य-आधारित शिक्षणावर विशिष्ट लक्ष केंद्रित करून क्षमता वाढवणे; पौष्टिक, सामाजिक-भावनिक समर्थन; “डिजिटल शिक्षण आणि देखरेख, मागोवा आणि त्यावर उपाययोजनांवर जोर देण्यात आला आहे,” असे मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे.

केंद्रीय शिक्षण मंत्रालय आणि राज्य शिक्षण सचिवांनी मात्र, विद्यार्थ्यांच्या आरोग्यास डोळ्यासमोर ठेवून बोर्ड रद्द करण्याच्या वाढीव गोंधळात या बैठकीत बारावीच्या बोर्ड परीक्षा घेण्याबाबत किंवा रद्द करण्याबाबत निर्णय घेतला नाही.

बैठकीस उपस्थित असलेल्या एका अधिका-याने सांगितले की, “शाळा फलक रद्द करण्याबाबत कोणतीही चर्चा झाली नाही.” इतर विषयांमध्ये शाळांमध्ये ब्रॉडबँड कनेक्टिव्हिटी आणि चांगल्या ऑनलाइन पायाभूत सुविधांची गरज यावर चर्चा झाली, जिथे मुख्य सचिवांसह सुमारे education० शिक्षण अधिका including्यांसह चर्चा करण्यात आली. विविध राज्यातील भाग घेतला, असे अधिका added्याने सांगितले.

विद्यार्थी समुदायाकडून बरीच अपेक्षा होती की ही बैठक सीबीएसई तसेच राज्य शालेय मंडळांनी घेतलेल्या बोर्ड परीक्षांवर निर्णय घेईल.

गेल्या अनेक आठवड्यांपासून भारत दररोज सरासरी cases००,००० आणि 4,००० पेक्षा जास्त मृत्यूची नोंद करीत आहे. केसचा भार थोडा कमी झाला असला तरी मृत्यू अद्याप जास्त आहे. १ April एप्रिल रोजी सरकारने सीबीएसईच्या १२ वीच्या बोर्ड परीक्षा पुढे ढकलण्याची घोषणा केली आणि पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या अध्यक्षतेखाली झालेल्या बैठकीत दहावीच्या परीक्षा रद्द केल्या. यानंतर आयसीएसई बोर्डासह अनेक शाळा मंडळे आणि हरियाणा, पंजाब, उत्तर प्रदेश, मध्य प्रदेश, ओडिशा आणि गुजरात यासारख्या राज्यांनी १२ वीच्या बोर्ड परीक्षा पुढे ढकलल्या.

याची सदस्यता घ्या पुदीनाचे वृत्तपत्रे

* वैध ईमेल प्रविष्ट करा

* आमच्या वृत्तपत्राची सदस्यता घेतल्याबद्दल धन्यवाद.

कधीही एक कथा चुकवू नका! मिंटसह संपर्कात रहा आणि माहिती ठेवा.
डाउनलोड करा
आता आमचा अॅप !!Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments