Wednesday, June 23, 2021
HomeFinanceNBFCs double-digit growth in Q2, Q3 of FY21 points to resilience: RBI

NBFCs double-digit growth in Q2, Q3 of FY21 points to resilience: RBI


सीओव्हीडी -१ p (साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला गोंधळ दरम्यान 2020-21 च्या दुस and्या आणि तिस quar्या तिमाहीत नॉन-बँकिंग वित्तीय कंपन्यांनी (एनबीएफसी) नोंदणीकृत दुहेरी आकड्यांची वाढ या संस्थांच्या ‘लचीलापन’ प्रतिबिंबित करते, लेख म्हणाला.

सल्लागार अशोक साहू यांच्या मार्गदर्शनाखाली आर्थिक आणि धोरण संशोधन विभागातून नंदिनी जयकुमार, केएम नीलिमा आणि गोपाळ प्रसाद यांनी हा लेख तयार केला आहे. लेखात व्यक्त केलेली मते लेखकांची आहेत आणि भारतीय रिझर्व्ह बँक (आरबीआय) च्या मतांचे प्रतिनिधित्व करीत नाहीत.

ची एकत्रित ताळेबंद आर्थिक वर्ष २०२०-२१ च्या तिमाहीच्या तिमाही आणि अनुक्रमे १ 13 आणि ११. per टक्क्यांची वार्षिक वृद्धी नोंदविली गेली आहे. महामारी दरम्यान: मे 2021 च्या आरबीआयच्या बुलेटिनमध्ये प्रकाशित केलेला एक स्नॅपशॉट म्हणाला.

२०१२-२० च्या संबंधित तिमाहींच्या तुलनेत या घसरणीचे श्रेय कोविड -१ ind प्रेरित आर्थिक मंदी आणि कमकुवत मागणीला दिले जाऊ शकते.

“तथापि, प्रतिकूल व्यापक आर्थिक वातावरणामधील ही दोन अंकी वाढ एनबीएफसीच्या लवचीकतेला सूचित करते, जे तंत्रज्ञानाचा त्वरित अवलंबन, पॉलिसी समर्थन आणि योग्यरित्या मजबूत मूलभूत तत्त्वांद्वारे त्यांच्या ताळेबंदांवर (साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा (साथीचा रोग)) होणा the्या दुष्परिणामांवर अवलंबून होते. म्हणाले.

लेखात फक्त त्या गोष्टींचा समावेश आहे मार्च २०१० ते डिसेंबर २०२० या काळात सर्व भागांमध्ये नियमितपणे विवरणपत्र दाखल केले. डिसेंबर २०२० मध्ये एनबीएफसी विश्‍वातील जवळपास of of टक्के मालमत्ता एनबीएफसीचे प्रतिनिधित्व करते.

२०२०-२१ मध्ये कोविड -१ the चा परिणाम प्रत्यक्ष क्षेत्रावर पडल्यामुळे लॉकडाउन, सामाजिक अंतर आणि आर्थिक कार्यात जवळपास थांबलेले काम यामुळे एनबीएफसीला मोठा फटका बसला आहे.

महामारीचा प्रभाव मालमत्तेची गुणवत्ता आणि तरलता या दोहोंवरही दिसून येतो, जरी नंतरचे धोरणात्मक उपाययोजनांच्या माध्यमातून वेळेवर लक्ष वेधण्यात आले होते.

२०२०-२१ च्या पहिल्या तिमाहीत कोविड -१ of नंतर लगेचच एनबीएफसीचा नफा कमी झाला, कारण देशव्यापी लॉकडाऊनमुळे व्यवसायांना आर्थिक तोटा सहन करावा लागला.

मालमत्ता (आरओए) आणि परतावा (इक्विटी) (आरओई) मधील परतावा दोन्ही वर्ष 2019 -20 मधील तत्सम कालावधीच्या तुलनेत Q1 FY2020-21 मध्ये खराब झाले.

“तथापि, एनबीएफसीच्या खर्चाच्या तुलनेत उत्पन्नाच्या तुलनेत मोठी घसरण नोंदविल्यामुळे आर्थिक वर्ष २०१२-१ Q च्या क्विंटलमध्ये परिस्थितीत किरकोळ सुधारणा झाली, असे लेखक म्हणाले.

आरओए आणि आरओई क्व 2 वर्ल्ड -२०१-20 -२०१ in मध्ये अनुक्रमे १.8 आणि १०. respectively टक्क्यांवरून सुधारल्या आहेत. आर्थिक वर्ष २०२०-२१ च्या तिसर्‍या तिमाहीत या क्षेत्राची नफा स्थिर राहिली.

२०१-20-२०१ in च्या तत्सम कालावधीच्या तुलनेत एनबीएफसीचे सकल नॉन-परफॉर्मिंग मालमत्ता (जीएनपीए) चे प्रमाण २०१ F-१ F आणि २०१Y-१ Q मधील क्व २ मध्ये वाढविण्यात आले. Q3 FY2020-21 मध्ये, जीएनपीए आणि नेट एनपीए दोन्ही गुणोत्तर Q3 FY2019-20 च्या तुलनेत कमी झाले.

“एनबीएफसीच्या मालमत्तेच्या गुणवत्तेत आतापर्यंत २०२०-२१ मध्ये सुधारणा झाली आहे. नियामक सहनशीलतेच्या तुलनेत तिमाही वित्त वर्ष २०१ Q-२०१ to च्या तुलनेत मालमत्ता गुणवत्तेवर (साथीचा रोग) सर्व देशभर (साथीचा रोग) संपूर्ण परिणाम फक्त काळानुसार स्पष्ट होऊ शकेल,” असे म्हटले आहे.

लेखात म्हटले आहे की एनबीएफसीने वित्त वर्ष २०२०-२१ (YoY) च्या अनुक्रमे Q2 आणि Q3 मध्ये अनुक्रमे 4.8 आणि 2.5 टक्क्यांनी वाढ नोंदविली आहे.

उत्पन्न आणि रोजगाराची हानी आणि त्यानंतरच्या वापराच्या मागणीत घट तसेच विवेकी खर्चाचा परिणाम एनबीएफसीच्या पत वाढीच्या नेहमीच्या जोरदार प्रवृत्तीच्या तुलनेत माफक क्षेत्रात राहिला, असे लेखक म्हणाले.

ते म्हणाले की, औद्योगिक क्षेत्र एनबीएफसी-एनडी-एसआय कडून सर्वात मोठा पत मिळविला आहे. (एनओएफसी ही पद्धतशीरपणे महत्त्वाची नसलेली एनबीएफसी आहे) तिचा हिस्सा क्विच्युअल फ्युट २०१9 -२०१० आणि क्यू F एफ -२०२०-२१ दरम्यान कमी झाला आहे.

किरकोळ क्षेत्र आणि सेवा ही इतर प्रमुख लाभार्थी आहेत आणि विचाराधीन कालावधीत त्यांचा वाटा वाढला आहे, असे या लेखात म्हटले आहे.

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments