Tuesday, June 15, 2021
HomeFinanceRBI modifies norms for undertaking govt business by private banks

RBI modifies norms for undertaking govt business by private banks


सोमवारी सुधारित मार्गदर्शक तत्त्वांसह बाहेर आले जे ध्वनी खासगी क्षेत्रास अनुमती देतात केंद्रात किंवा राज्यात असो, सरकारी व्यवसाय करणे.

सुधारित निकषांनुसार अनुसूचित खासगी क्षेत्रातील बँका, जे आरबीआयच्या प्रॉम्प्ट करेक्टिव्ह (क्शन (पीसीए) च्या चौकटीत नसतात, केंद्रीय बँकेबरोबर करार केल्यानंतर सरकारी व्यवसाय करू शकतात.

“अनुसूचित खासगी क्षेत्रातील बँका, ज्याची आरबीआय बरोबर एजन्सी बँकिंग करार नाही पण सरकारी एजन्सीचा व्यवसाय हाताळण्याचा हेतू आहे, त्यांची एजंट म्हणून नेमणूक होऊ शकते. सह करार अंमलात आणल्यावर

मध्यवर्ती बँकेने एका अधिसूचनेत म्हटले आहे की, “आरबीआयबरोबर अर्ज केल्यास किंवा करारावर स्वाक्षरी करताना संबंधित बँक पीसीएच्या चौकटीत किंवा अधिस्थगन कायद्याच्या अधीन नाही, या अटीला सामोरे जाईल.”

हे नमूद केले जाऊ शकते फेब्रुवारी २०२१ मध्ये मंत्रालयाने सप्टेंबर २०१२ मध्ये लागू केलेला बंदी सरकारच्या खाजगी क्षेत्राला देण्यात येणा .्या सरकारच्या वाटपावरील बंदी हटवली होती

बंदी उठवण्याच्या दृष्टीने, द अनुसूचित खासगी क्षेत्राच्या अधिकृततेच्या चौकटीत सुधारणा करण्याचा निर्णय घेतला आहे सरकारी व्यवसाय करण्यासाठी आरबीआयच्या एजन्सी बँक म्हणून.

या अधिसूचनेत असे म्हटले आहे की, सध्याच्या खासगी क्षेत्रातील एजन्सी बँक ज्यांच्याकडे रिझर्व्ह बँकेकडे आधीपासून एजन्सी बँकिंग करार आहे आणि ज्या सरकारी एजन्सी व्यवसाय करण्यास अधिकृत आहेत, ते या सरकारी एजन्सीचे व्यवसाय केंद्रीय आणि / किंवा राज्य सरकारांसाठी चालू ठेवू शकतात केंद्रीय बँकेकडून कोणतीही नवीन मान्यता न घेता. .

कोणत्याही सरकारी व्यवसायासाठी जेव्हा आरबीआय बॅंकेला अधिकृत करते, तेव्हा मोड (फिजिकल किंवा ई-मोड) आणि ऑपरेशनच्या क्षेत्राच्या संदर्भात आरबीआयकडून स्वतंत्र मान्यता आवश्यक नसते आणि सीजीए (केंद्र सरकारसाठी) द्वारा निर्णय घेतला जाईल किंवा अगोदर निर्देश केलेल्या बाबीसंबंधी बोलताना यासंदर्भात आरबीआयला माहिती ठेवून राज्य सरकारचा विभाग.

प्रिय वाचक,

आपल्या आवडीचे आणि देश व जगासाठी व्यापक राजकीय आणि आर्थिक परिणाम घडविणा develop्या घडामोडींवर अद्ययावत माहिती आणि भाष्य करण्यासाठी बिझिनेस स्टँडर्डने नेहमीच प्रयत्न केले आहेत. आमचे ऑफर कसे सुधारता येईल याविषयी आपले प्रोत्साहन आणि निरंतर अभिप्राय यामुळे केवळ या आदर्शांबद्दलचा आमचा संकल्प आणि वचनबद्धता अधिक मजबूत झाली. कोविड -१ of पासून निर्माण झालेल्या या कठीण काळातही आम्ही विश्वासार्ह बातम्या, अधिकृत मते आणि प्रासंगिकतेच्या विशिष्ट मुद्द्यांवरील अस्पष्ट भाष्यांसह आपल्याला माहिती आणि अद्ययावत ठेवण्यासाठी वचनबद्ध राहणे सुरू ठेवतो.
आमच्याकडे मात्र एक विनंती आहे.

(साथीचा रोग) सर्व देशभर (किंवा खंडभर) असलेला च्या आर्थिक परिणाम लढाई म्हणून आम्हाला आपल्या समर्थनाची आणखी आवश्यकता आहे जेणेकरून आम्ही आपल्याला अधिक दर्जेदार सामग्री ऑफर करू शकू. आमच्या सदस्यता मॉडेलने आपल्यापैकी बर्‍याचजणांचा उत्साहवर्धक प्रतिसाद पाहिला आहे, ज्यांनी आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची सदस्यता घेतली आहे. आमच्या ऑनलाइन सामग्रीची अधिक सदस्यता आपल्याला केवळ अधिक चांगली आणि अधिक संबंधित सामग्री ऑफर करण्याचे उद्दीष्ट साध्य करण्यात मदत करू शकते. आम्ही विनामूल्य, निष्पक्ष आणि विश्वासार्ह पत्रकारितेवर विश्वास ठेवतो. अधिक सदस्यतांद्वारे आपले समर्थन आम्हाला वचनबद्ध असलेल्या पत्रकारितेचा अभ्यास करण्यास मदत करू शकते.

समर्थन गुणवत्ता पत्रकारिता आणि बिझिनेस स्टँडर्डची सदस्यता घ्या.

डिजिटल संपादक

Source link

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments